15 พ.ค. , 2024, 02:23:51 pm

Author Topic: สอบถามเรื่องทิศประธาน ในแต่ละส่วนของบ้านครับ  (Read 3774 times)

jpql01

• Newbie
  • *
รบกวนอาจารย์ช่วยชี้แจ้งข้อสงสัยด้วยครับ

1. กรณีที่เรากำหนดพื้นที่ประธาน และทิศประธานได้แล้ว เช่น ห้องนั่งเล่น
ห้องอื่นๆ ภายในบ้านจะต้องใช้ทิศประธานเดียวกัน หรือว่าขึ้นอยู่กับพื้นที่แต่ละห้องครับ?

เช่น ห้องนั่งเล่น มีทิศประธานเป็นทิศตะวันตก เมื่อพิจาณาฮวงจุ้ยที่ห้องนอน ต้องกำหนดทิศประธานใหม่ หรือว่าใช้ทิศเดียวกับห้องนั่งเล่น?

2. กรณีบ้านที่มีมากกว่า 1 ชั้น ทิศประธานใช้ร่วมกันหรือว่าแยกกันแต่ละชั้นครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. แต่ละห้องก็มีประธานของห้องนั้น ๆ ครับ

2. แต่ละชั้น แยกเป็นคนละอาณาจักรครับ

*** ทั้งหมดจะได้เรียนในขั้นต่อไปครับ ***