05 พ.ค. , 2024, 04:10:59 pm

Author Topic: ตำแหน่งประธาน  (Read 5520 times)

pol

• Jr. Member
  • **
ตำแหน่งประธาน
« on: 31 ม.ค. , 2009, 03:59:40 pm »
เรียนถามซือเฮียขอคำชี้แนะด้วยครับ

ผมอยากทราบถึงการลำดับวิเคราะห์ความสำคัญของการกำหนดตำแหน่งประธานของบ้านนั้นๆว่าควรจะกำหนดจากอะไรสำคัญที่สุดก่อนครับ
1.ทิศส่งเสริมกับเจ้าบ้าน(โดยดูที่ภาคีดิถี)
2.ทิศประจำปีเกิดโดยดูที่หลักปี
3.ทิศที่โชคลาภประจำยุคอยู่ด้านหน้า(แต่บางทีก็ชงกับเจ้าบ้านครับ) หรือถ้าชงหรือไม่ส่งเสริม ก็ให้ตั้งจุดยึดเหนี่ยวเพื่อแก้แทนครับ

ขอบคุณมากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ตำแหน่งประธาน
« Reply #1 on: 02 ก.พ. , 2009, 02:09:30 am »
1. ชัยภูมิบ้าน หากเป็นหลังบ้าน ( ประธานโดบปริยาย )
2. บทบาทของดวงดาวที่กำหนดจากองศา
3. องศานั้น ไม่เป็นธาตุให้โทกษกับ ดวงเจ้าบ้าน

วิเคราะห์จากคำถาม
1.ไม่ทราบเป็นศิษย์ชมรมฯ หรือไม่ ?   เรียนขั้นใดครับ ?
2. แนวคิดข้อ 2 นำมาจากที่ใดครับ หรือคิดเอง

pol

• **
« Reply #2 on: 02 ก.พ. , 2009, 03:01:26 pm »
ขอบคุณมากครับสำหรับคำชี้แนะ
1. ผมเป็นศิษย์ชมรมฯ ครับ กำลังเริ่มเรียนขั้น 5 ครับ
2. ผมคิดเองครับตามความเข้าใจครับ...เพราะกลัวว่าเวลาตรวจดูองศาที่บ้านแล้วกลัวเกิดโทษกับเจ้าบ้านครับ

fengshui

« Reply #3 on: 02 ก.พ. , 2009, 05:15:04 pm »
การจัดฮวงจุ้ยบ้าน ต้องเน้นเรื่องหยาง - การใช้งานจริงให้มาก

- ทิศส่งเสริมกับเจ้าบ้าน(โดยดูที่ภาคีดิถี)
   ประเด็นนี้ ไม่ถูกต้องครับ เพราะ
   1. ต้องดูหยางก่อน
   2. หากดวงอ่อนแอ มีลาภมาอีก รับลาภไม่ได้ กลับจะเสียลาภ อย่าลืมว่า ดวงที่ดี  ต้องสมดุล

-  ทิศประจำปีเกิดโดยดูที่หลักปี
    - ไม่เป็นประเด็นสำคัญใด ๆ ในการจัดบ้านครับ

- ทิศประธานชงดวงเจ้าบ้าน
   1. หากขุมคลังชง อาจเป็นประโยชน์ได้
   2. หากชง สามารถตั้งจุดยึดเหนี่ยวแก้ได้ครับ ( อาจเป็นโต๊ะทำงาน หัวเตียง หิ้งพระ )

« Last Edit: 03 ก.พ. , 2009, 01:23:53 pm by fengshui »

pol

• **
« Reply #4 on: 03 ก.พ. , 2009, 12:26:06 pm »
ขอบคุณมากๆครับซือเฮีย....ที่ทำให้ผมเข้าใจมากขึ้นครับ....

fengshui

« Reply #5 on: 03 ก.พ. , 2009, 01:22:59 pm »
ยินดีครับ