04 พ.ค. , 2024, 04:13:35 am

Author Topic: อยากเปลี่ยนรูปเป็นป้ายชื่อครับ  (Read 5163 times)

teeratada

• Newbie
  • *
รูป อากง อาม่า ใหญ่มากครับ อยู่หิ้งสูงมากๆด้วย แถมมีรูปของคุณพ่อเพิ่งเสียอีก 1 รูป  วางบนหิ้งแล้วบ้านดูไม่ดีเลยครับ เพราะ รูปใหญ่เกินไปเด่นมากๆ   เข้ามาในบ้านเห็นแต่รูปบรรพบุรุษ
เวลาคุณแม่ผมทำความสะอาดต้องเหยียบเก้าอี้ขึ้นไป อันตรายมากๆครับ  กลัวว่าท่านจะตก

1. อยากจะนำรูปปรับหิ้งลงมาหน่อยได้มั้ยครับให้ต่ำลงหน่อย แล้วเปลี่ยนเป็นป้ายชื่อแทนได้มั้ยครับ   
2. พ่อผมไม่ได้ฝัง แต่เผาแบบคนไทย แต่แม่เขาเอาขี้เถ้ามาไหว้ไว้คนละกระถางกับอากงอาม่า  ถ้าจะเปลี่ยนเป็นป้ายชื่อด้วยทำได้มั้ยครับ
3. ถ้าเปลี่ยนแล้วรูปที่มีอยู่จะเอาไปทำลายได้ที่ไหนบ้างครับ หรือเผาได้เลย (ไม่อยากเก็บไว้น่ะครับ)
4. ทำป้ายชื่อได้ที่ไหนบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ผมกลัวโดนหลอก เพราะเห็นญาติบอกจะทำป้ายต้องเป็นหมื่น

ลูกของอากงอาม่าไม่มีคนไหว้แล้วครับ ไม่มีใครอยากเอารูปอากงอาม่าเข้าบ้านเพราะกลัวว่ามองดูน่ากลัว แล้วยังต้องไหว้นู้นนี่อีกสารพัด
พ่อผมเลยเอามาไว้ที่บ้านไหว้
พ่อผมเสียก็ไม่มีคนไหว้อากงอาม่าแล้ว ผมเลยต้องรับช่วงต่อ

ผมไม่มีความรู้ด้านพวกนี้เลยครับ แต่อยากจะทำให้ถูกต้อง   รบกวนขอคำตอบละเอียดหน่อยนะครับถ้าเป็นไปได้
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1+2.ได้ครับ แต่ต้องดูฤกษ์

3. ปกติ จะให้เก็บไว้ในกล่อง หรือในซอง

4. ป้ายชื่อไม่ทราบครับ หรือใช้วิธีย่อรูปให้เล็กลง พอเหมาะกับพื้นที่

ความสูงของหิ้งดีสุด คือ มือเอื้อมปักธูปถึง

ส่วนใหญ่การไหว้จะไหว้วันตรุษจีน + สารทจีนเป็นพื้นฐานครับ

ไหว้จำนวนครั้งถี่เกินกว่านี้ แล้วแต่ประเพณีของแต่ละท้องถิ่นครับ