14 พ.ค. , 2024, 02:58:46 pm

Author Topic: ตอม่อรถไฟฟ้า  (Read 5772 times)

peerasit

• Jr. Member
  • **
ตอม่อรถไฟฟ้า
« on: 01 ส.ค. , 2010, 10:10:34 am »
เรียน ซือเฮีย
     เนื่องจากบ้านที่อาศัยอยู่ เป็นอาคารพาณิชย์ 3 ชั้น ทำการค้า โดยบริเวณฟุตบาทหน้าบ้าน ถูกเวนคืนเพื่อสร้างฐานราก
และตอม่อรถไฟฟ้า ซึ่งจะเริ่มทำการก่อสร้างไม่เกิน 1 เดือน จากที่ผมตั้งกระทู้นี้
     โดยตอม่อรถไฟฟ้าที่สร้าง มีหน้ากว้างประมาณ 2 เมตร จะทำให้บังหน้าร้าน และประตูทางเข้าบ้าน
     จึงขอคำแนะนำเร่งด่วนจากซือเฮีย ว่าควรทำอย่างไรดีในทางฮวงจุ้ย

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ตอม่อรถไฟฟ้า
« Reply #1 on: 03 ส.ค. , 2010, 02:11:23 pm »
ประเด็นนี้ เป็นเหตุสุดวิสัย
ไม่ว่าแก้ไขอย่างไรก็ไม่ดีเท่าใดนัก

มองในแง่ความเป็นจริง
1. หน้าร้านถูกบัง ลูกค้าก็หาร้านยากขึ้น
2. เสียงดังรบกวน

ต้องพิจารณาเปิดประตูที่ส่วนที่ไม่โดนบัง และตั้งประธานให้ประตูเป็นโชคลาภ ช่วยได้ระดับหนึ่งครับ

peerasit

• **
« Reply #2 on: 03 ส.ค. , 2010, 03:48:56 pm »
ขอบคุณครับซือเฮีย เรื่องเปิดประตูใหม่อีกบาน ไม่สามารถทำได้ คงต้องรับตามสภาพที่จะเกิดขึ้น
และตามหลักวิชาที่เรียนมากับชมรมฯ ไม่ได้ให้ทำติดกระจกนูน แต่หากไม่มีวิธีการปรับแก้อย่างอื่น
ถ้าจะติดกระนูนขนาด 12 นิ้วหรือใหญ่กว่านี้ ตั้งแต่ก่อนเริ่มลงมือก่อสร้าง หรือหลังเริ่มก่อสร้าง
จะมีผลอย่างไร หรือมีวิธีอื่น ขอซือเฮียชี้แนะเพิ่มเติมให้ด้วย เพราะตอนนี้ที่บ้านก็เครียดกับสิ่งที่
จะเกิดขึ้นในเวลาอันใกล้นี้
 :'( :'(

fengshui

« Reply #3 on: 04 ส.ค. , 2010, 08:46:39 am »
กระจก คือ ดูดเข้ามาก่อนสะท้อนออก

ยิ่งเราไม่ต้องการ ยิ่งห้ามใช้กระจก

peerasit

• **
« Reply #4 on: 06 ส.ค. , 2010, 03:40:55 pm »
ขอบคุณครับซือเฮียสำหรับข้อมูล และทางซือเฮียจะมีคำแนะนำเพิ่มเติมนอกจากนี้ หรือวิธีการป้องกัน ปรับแก้วิธีอื่นอย่างไรไหมครับ
แทนที่ต้องรอรับสภาพการเปลี่ยนแปลงที่จะเกิดขึ้น ไม่รู้ว่าจะดีหรือแย่ขนาดไหน
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #5 on: 09 ส.ค. , 2010, 03:15:54 am »
วิธีแก้ไขคงเป็นตามที่แจ้งไปแล้วเท่านั้นครับ