09 พ.ค. , 2024, 05:23:04 pm

Author Topic: การไหว้เชงเม้งที่บ้าน  (Read 7482 times)

Moodam

• Full Member
การไหว้เชงเม้งที่บ้าน
« on: 30 มี.ค. , 2009, 03:15:06 pm »
เรียนถามศิษย์พี่ครับ

1. ไหว้เชงเม้งที่บ้าน การวางตั้งตามปกติใช่ไหมครับ ไม่ตองวางแบบที่สุสานใช่ไหมครับ
2. การไปไหว้ที่สุสานก่อนหรือหลัง มีผลอย่างไรหรือไม่ครับ แบบว่าอากงผมมีทั้งหลวงและน้อย ชิงตัดหน้ากันไปไหว้ก่อนอะไรแบบนี้น่ะครับ นัยว่าไหว้ก่อน รวยก่อน
3. บ้านแบบตึกแถวแบบเก่าบางหลัง ต่อท่อน้ำเสียใต้พื้นดินออกทางหน้าบ้าน แบบนี้ กับการมีฝาท่อน้ำหน้าบ้าน ในทางฮวงจุ้ยของชมรมถือว่าแบบไหนเสียมากกว่ากันหรือไม่ครับ
4. อันนี้ไม่ได้อวดเก่งเดินดาวเองนะครับ เพียงแต่ลองทดสอบเห็นว่าเป็นอย่างนี้นี่เอง คือว่า ตอนสอน ท่านศิษย์พี่ อ. วิศิษฏฺ์ ได้สอนการเดินดาวโดยยึดยุคห้าเป็นต้นแบบ ทีนี้ผมก็มาลองเทียบเดินดูในยุคแปด แต่พอมันไม่เหมือนในหนังสือ กลับเป็นว่า ต้องใช้ตารางในยุคห้า เพียงแต่ตัดออกมาเป็นก้อน ๆ แล้วเอามาต่อเข้ากันใหม่ตามดาวยุคที่เดินในยุคแปด อันนี้แปลว่าการเดินดาวต้องยึดยุคห้าเป็นต้นแบบตลอดใช่ไหมครับ
5. ศิษย์พี่เคยบอกว่า บทบาทของดาวที่ออฟฟิศจะสำคัญกว่าตัวโรงงาน หมายถึงว่า ในทางปฏิบัติ ภายในโรงงานไม่จำเป็นต้องจัดพื้นที่ตามอิทธิพลของดวงดาวหรือเปล่าครับ
รบกวนเท่านี้ก่อนครับ
ขอบคุณครับ

Moodam

• Full Member
Re: การไหว้เชงเม้งที่บ้าน
« Reply #1 on: 31 มี.ค. , 2009, 03:39:39 am »
เรียนถามอาจารย์และศิษย์พี่ครับ (เพิ่มเติมครับ)
6. นอกเหนือจากดาว 5 7 8 9 ซึ่งมีบทบาทในปัจจุบัน สมมติว่าเรานั่งหรือนอนอยู่ในตำแหน่ง 3 วุ่นวาย หรือ 4 ดาวบัณฑิต ไม่มีผลอะไรเลยใช่ไม๊ครับ เช่นว่า นั่งนอน แล้วเดือดร้อน หรือว่าเรียนเก่ง เป็นต้น อะไรทำนองนี้น่ะครับ
7. ตี่จู้ หมดสิทธิ์เป็นประธานของบ้านใช่ไหมครับ เนื่องจากตำแหน่งบารมี ต้องใหญ่ เด่นชัด อยู่สูงด้วย
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การไหว้เชงเม้งที่บ้าน
« Reply #2 on: 31 มี.ค. , 2009, 12:27:05 pm »
1. ใช่ครับ
2. ไม่ครับ อยู่ที่ความตั้งใจ ความกตัญญูครับ
3. ท่อน้ำใต้ดินมองไม่เห็นมีผลน้อยครับ
4. ลำดับการเดิน จะเดินตามผังดาว 5  แต่เลขที่เอามาเดินเอาผังยุค 8 มาเดิน
5. ใช่ครับ

6. ไม่ครับ ในขณะนี้ต้องให้ความสำคัญที่ดาวบารมี โชคลาภ ประจำยุค ดาวหนุน ดาววิบัติ ดาวเสื่อม
7. แล้วแต่ครับ หากพิงทิศหลังบ้านก็เป็นประธานโดยปริยาย