04 พ.ค. , 2024, 01:33:41 am

Author Topic: ตัดต้นไม้ใหญ่  (Read 6730 times)

freebird

• Newbie
  • *
ตัดต้นไม้ใหญ่
« on: 19 เม.ย. , 2011, 09:37:53 am »
ต้นไม้ใหญ่ทางทิศตะวันตกของบ้านสูงมากจนเลยหลังคาบ้าน กลัวลมแรงแล้วจะล้มมาทับบ้าน จึงอยากจะตัดทอนลงมาสักครึ่งแล้วปล่อยให้แตกขึ้นไปใหม่ จะมีผลกระทบอะไรกับฮวงจุ้ยบ้างไหมครับ และต้องเลือกวันทำการด้วยหรือเปล่า

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ตัดต้นไม้ใหญ่
« Reply #1 on: 20 เม.ย. , 2011, 01:46:23 pm »
ไม่มีผลกระทบด้านฮวงจุ้ยครับ  และบ้านที่รกครึ้มเกินไปก็ไม่ดีครับ

ต้องดูฤกษ์ ใช้ฤกษ์ปลอดภัยในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2554 ก็ได้ครับ

freebird

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 23 เม.ย. , 2011, 03:40:58 am »
ไม่กระทบจริงหรือครับ !!?

ปีนี้ทิศตะวันตกเป็นทิศอสูร ทำอะไรก็ต้องระวัง จะเจาะผนังติดจานดาวเทียมยังต้องระวังเลย นี่ต้นไม้ใหญ่เส้นผ่านศูนย์กลางเกือบฟุต เวลาตัดก็กระเทือน เวลาล้มก็กระเทือน อีกทั้งความมืดครึ้มที่เคยมีอยู่ๆ ก็สว่างขึ้นทันที ด้วย common sense ฮวงจุ้ยเปลี่ยนไปแน่ ยิ่งเรื่องกระทบทิศอสูรยิ่งน่ากลัว
พี่สาวผมเคยต่อเติมบ้าน แค่เริ่มขุดดินฐานรากเท่านั้น (ไม่ได้ตอกเข็ม) ก็เจ็บหน้าอกแปล๊บเข้าโรงพยาบาลเพียงเพราะไปเริ่มขุดดินในทิศอสูร กรณีตัดต้นไม้ใหญ่นี้จึงไม่น่าจะต่างกัน

ช่วยยืนยันหรือยกตัวอย่างหน่อยครับว่ากระทบทิศอสูรนี่แค่ไหนเรียกว่ากระทบ แค่ไหนจึงไม่กระทบ จะได้เป็นความรู้ท่านอื่นที่ผ่านมาอ่านด้วยครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: 23 เม.ย. , 2011, 02:30:52 pm »
ขออภัยที่สื่อสารไม่ครบถ้วน

คำว่า ไม่มีผลกระทบ หมายความว่า ตัดทอนลงมาแล้วไม่ได้ทำให้ฮวงจุ้ยเสียไปครับ
กลับจะดี เพราะบ้านไม่ควรรกครึ้ม

ส่วนประโยคหลัง "ต้องดูฤกษ์ ใช้ฤกษ์ปลอดภัยในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2554"
คงชี้แจงได้ว่า กระทบในทิศอสูรไม่ดี จึงต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยครับ

ขออภัยอีกครั้งที่พิมพ์สั้นไป