09 พ.ค. , 2024, 03:37:56 pm

Author Topic: ดิถี ทองและไฟในปีนี้  (Read 3724 times)

sillypool

• Newbie
  • *
ดิถี ทองและไฟในปีนี้
« on: 04 ก.พ. , 2009, 03:23:25 pm »
คือผมไม่ค่อยเข้าใจเรื่องที่ว่า  ปีนี้คนธาตุทองและไฟจะได้ลาภ  ได้ฟังการบรรยายพิเศษของอาจารย์แล้วยังสงสัยอยู่ครับ  จึงมีคำถามว่า

1. เหตุใดจึงบอกว่าปีนี้คนที่ธาตุไฟและทองจะได้ลาภ  และคนธาตุไฟ-ทองนั้น หมายถึงดิถีเป็นไฟและทองใช่หรือไม่ครับ 

2. เท่าที่พอเข้าใจก็คือว่า /2 เป็นขุมคลังของทอง  แต่ยังสงสัยว่าหากไม่ปะทะคือไม่มี /8 ในตัวแล้วจะได้ลาถหรือไม่

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ดิถี ทองและไฟในปีนี้
« Reply #1 on: 05 ก.พ. , 2009, 02:00:32 am »
ในดวงมี /8  ปีฉลู /2 มาปะทะ

หากดิถีเป็นทอง /8 เป็นขุมคลังของไม้  - ขุมคลังเปิดจากการปะทะ จะได้ลาภ

หากดิถีเป็นไฟ /2 เป็นขุมคลังของทอง  - ขุมคลังเปิดจากการปะทะ จะได้ลาภ