13 พ.ค. , 2024, 09:19:36 pm

Author Topic: ต้องย้ายบ้านครั้งใหญ่ ต้องดูฤกษ์ย้ายออก หรือย้ายเข้า  (Read 7204 times)

Toiwarndi

• Newbie
  • *
สวัดดีค่ะ

เรียนปรึกษาดิฉันต้องย้ายบ้านไปตั้งรกรากใหม่ ดิฉันเกิดปีมะเส็ง สามีเกิดปีขาลด้วยค่ะ ชงกันทั้งคู่ ที่นี้จะย้ายบ้านต้องดูฤกษ์ตอนย้ายออก หรือดูฤกษ์วันขนของเข้ากันแน่คะ บ้านที่จะย้ายไปอยู่เป็นภาคใต้ และตัวบ้านหันหน้าไปทางทิศใต้ด้วยค่ะ ห้องที่จะย้ายเข้าเป็นห้องที่หันหน้าออกเป็นทิศตะวันออกค่ะ และเรียนถามเรื่องทิศของหัวเตียงที่ดีด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
*** ชง มีเพียงปีเดียวเท่านั้น คือ ปีวอก *** ที่เหลือไม่ใช่ทั้งหมด

ชง คือ ปะทะ จะห่างกัน 6 ปี จาก 12 นักษัตร ( ที่เหลือเป็นความสัมพันธ์ลักษณะต่าง ๆ แต่ไม่ใช่ ชง )

ย้ายออกไม่ต้องดู แต่หากมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ต้องดูฤกษ์อัญเชิญลง

แล้วดูฤกษ์ย้ายของเข้า + ตั้งพระ + ตั้งเตียง

หลังบ้านทิศเหนือ ปีนี้ไม่มีฤกษ์ที่ดี มีแต่ฤกษ์จำเป็นครับ
( ศึกษาเพิ่มเติมได้จาก หนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล )

Toiwarndi

• Newbie
  • *
ด้วยความไวค่ะ ซื้อหนังสือมาถือในมือแล้วค่ะ  แต่หลังจากอ่านข้อความที่อาจารย์ตอบกลับมา และไปอ่านในหนังสืออีกครั้ง ไม่แน่ใจว่าจะดูฤกษ์ปลอดภัยจำเป็นหน้า 65 และถ้าดิฉันสะดวกย้ายเข้าในเดือน ก.พ. ก็มีฤกษ์ที่ใช้ได้ 2 วันคือ 15 ก.พ. เวลา 15.30-16.30 และวันที่ 27 ก.พ. เวลาเดียวกันใช่หรือไม่คะ และไม่ต้องไปดูตารางยามอีก

กรณีไม่ได้ตั้งพระ หรือย้ายท่านจากบ้านเดิมก็ยังไม่ต้องทำอะไรใช่หรือไม่คะ เพียงแต่จุดธูปบูชา หรือตั้งของไหว้บูชาเป็นผลไม้ 5 อย่าง ได้หรือไม่คะ

ส่วนเตียงเดิมมีอยู่แล้ว ต้องทำอย่างไรคะ หรือต้องหาทิศหัวเตียงที่เหมาะสมใหม่ให้เหมาะสมกับตัวเองใช่หรือไม่คะ (ปัจจุบันเตียงเดิมหันหัวเตียงไปทางทิศตะวันออก) ซึ่งการย้ายเข้าบ้านใหม่ครั้งนี้ ย้ายเข้าบ้านสามี ซึ่งจะมีดิฉันและลูกสาวไปอยู่ก่อนค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ใช่ครับ

ใช่ครับ
ปกติ ตี่จู้จะเป็น 5   พระ อื่น ๆ เป็น 3 อย่างครับ ( แต่ไม่ได้เป็นข้อห้าม )

การหาทิศหัวนอน ต้องดูดวงประกอบครับ ( แต่ไม่ต้องตั้งำถามมาในกระทู้ ตามข้อปฎิบัติครับ )