28 มี.ค. , 2024, 05:03:14 pm

Author Topic: การวัดองศา ที่ประเทศออสเตรเลีย  (Read 10651 times)

ohkha

• Newbie
  • *
ตอนแรกตั้งใจว่าจะซื้อกล้องวัดองศา แล้วส่งให้น้องไปวัดองศาที่ออสเตรเลีย ปลายเดือนนี้ แต่โทรไปถามที่ชมรม บอกว่าของยังไม่มา (ไม่ทราบว่าจะมาเมื่อไหร่)

ขอเรียนถามซือเฮียดังนี้ค่ะ
1. ที่เมืองไทย มีที่ไหน ขายบ้างคะ ขอคำแนะนำ ด้วยค่ะ
2. ถ้าจะหาซื้อที่ออสเตรเลีย อยากทราบว่า กล้องวัดองศา ภาษาอังกฤษ เรียกว่าอย่างไร (เผื่อจะหาซื้อทาง Internet ได้)
3. ในเรื่องของ Zone , กล้องที่ซื้อจากเมืองไทย แล้วไปวัดที่ออสเตรเลีย จะมีความคลาดเคลื่อนอย่างไร และ เราสามารถ offset การคลาดเคลื่อนนั้นได้หรื่อไม่ อย่างไรค่ะ

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
คุณต้องให้น้องซื้อกล้องวัดที่ประเทศนั้น ๆ ครับ
เพราะแต่ละประเทศจะมีค่าเบี่ยงเบนเส้นแรงแม่เหล็กโลกที่ไม่เหมือนกัน
กล้องที่ผู้ผลิตส่งไปจำหน่าย ก็จะเลือกอันที่เหมาะกับประเทศนั้น ๆ ไป

หากนำของเราไปวัด จะเพี้ยนจากความจริงประมาณ 4 องศา
( เคยมีผู้สั่งนำเข้าจากออสเตรเลียเข้ามาจำหน่าย แต่ปรากฎว่าองศาต่างไปจากปกติ 4 องศา )

กล้องวัดที่แนะนำจะมีของ Silva และ Suunto ( แต่ Silva จะดีกว่าเล็กน้อย )
ลองค้นจาก 2 คำข้างต้น หรือ Sight Compass

การ Offset ทำได้ แต่ยุ่งยาก และทางผู้แทนจำหน่ายก็ไม่ถนัดเรื่องนี้
และเนื่องจากระบบดาว 9 ยุค ต้องการองศาที่เที่ยงตรงมากที่สุด
จึงไม่แนะวิธี Offset ครับ  เพราะมีโอกาสผิดพลาดได้ง่าย