28 มี.ค. , 2024, 12:45:23 pm

Author Topic: คำถามเรื่องของชัยภูมิ อีกครั้งครับ !  (Read 3751 times)

sillypool

• Newbie
  • *
1. ขอความกรุณาถามอาจารย์อีกครั้งครับว่า  ถ้ากระแสที่พุ่งมาที่บ้านเราเป็นไฟ แล้วหลังบ้านเราเป็นทิศเหนือซึ่งก็คือธาตุน้ำ  อย่างนี้จะใช้ธาตุอะไรปรับแก้ครับ  อยากขอให้อาจารย์ช่วยยกตัวอย่างสักสองวิธีครับ ?

2. พระอาทิตย์ที่ใช้ติดหน้าบ้านเพื่อกันสิ่งไม่ดีนั้น  ต้องเป็นทรงพระอาทิตย์ หรือว่าเป็นแค่รูปก็ได้ครับ ?

3. พระอาทิตย์นั้นสามารถกันกระแสอย่างในคำถามข้อ 1.  ได้หรือไม่ครับ ?

4. ข้อเสียในการใช้พระอาทิตย์ติดหน้าบ้านนั้นมีหรือไม่ครับ ?

ขอบพระคุณอาจารย์ไว้ล่วงหน้าครับ  ถ้าเป็นไปได้จะพยายามรวบรวมคำถามไว้ถามทีเดียว  เพื่อจะได้ไม่เป็นการรบกวนเวลาของอาจารย์มาก  ขอขอบพระคุณอาจารย์อีกครั้งครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
สามารถถามต่อจากคำถามเดิมของตนเองได้ครับ

1. ในกรณีการแก้ไขกระแสพุ่งชน หลังบ้านเราเป็นทิศใดไม่สำคัญ
    สำคัญที่กระแสที่กระทบเรา หากพุ่งมากจากทิศใต้ ธาตุไฟ

ไฟ ให้กำเนิด ดิน คือ สีเหลือง ครีมไข่ไก่ EarthTone
     หากมีผู้แย้งมาอีกว่า ดินพิฆาตธาตุน้ำ ( ทิศเหนือหลังบ้าน )
     เราก็เพิ่มสีขาว ธาตุทอง ( ดิน -> ทอง -> น้ำ )

2. วงกลมสีแดงก็ใช้ได้แล้วครับ แต่ต้องมีเป้าในการติด หากปกติ ก็ไม่จำเป็น
3. ( ลองหาอ่านจากกระทู้เก่าครับ )
4. หากฝั่งตรงข้ามเป็นเมรุ ห้ามติด เพราะยิ่งเพิ่มความรุนแรงของธาตุไฟ