28 มี.ค. , 2024, 11:26:30 am

Author Topic: ไม่เข้าใจเรื่องการวางทิศครับ  (Read 9116 times)

nat_swu

• Newbie
  • *
จากหนังสือที่ได้อ่าน ในปฏิทินฤกษ์มงคลแนะนำให้แบ่งพื้นที่เป็น 9ช่องแล้วไล่ตามทิศ คือแบ่งเฉพาะแต่ละห้องหรือแบ่งภาพรวมของทั้งบ้านครับ เพราะมานั่งดูตึกของผมที่อ.สุภชัยกรุณาจัดให้นั้น หากแบ่งดู ประตูหน้าบ้านจะอยู่ในตำแหน่งของ SE (ยึดทิศNเป็นหลัก แล้วไล่ลำดับตามช่อง) และการดูทิศของประตู ถ้าอยู่กลางห้องก็จะเฉียงตรงตำแหน่ง SEเหมือนกัน แต่ตอนจัดผัง เห็นอ.สุภชัย บอกว่า หน้าบ้านจะเป็นตำแหน่งSWซึ่งเป็นบ้านที่ดีที่สุดในยุคนี้
 และเห็นบางเล่มแนะนำให้ยึดทิศของประตูหลังบ้านเป็นหลักเพื่อดูว่าเป็นบ้านแบบใด เพื่อจะหาทิศหลัก ทิศลาภ ทิศอสูร ทิศสูญสิ้นฯลฯ ไม่ทราบว่าเขาจัดรวมทั้งหมดหรือแบ่งห้องครับ พอดีหลังบ้านเป็นครัว+ห้องอาหาร และการแบ่ง9ช่อง กับการวาดเส้นทแยงมุมผ่านจุดศูนย์กลางเป็น8ส่วนแบบไหนน่าเชื่อถือกว่ากันครับ (เพราะตึกของผมถ้าแบ่ง9ช่อง ประตูหลังบ้านเป็นSW แต่แบ่งทแยงมุม ประตูหลังบ้านกลายเป็นตำแหน่งS เลยงงไปใหญ่) หรือว่าให้ยึดทิศตามพิกัดเข็มทิศเมื่ออยู่กลางประตูดี ( ประตูหน้าบ้านบานหลักก็จะเป็น SW ประตูหน้าบ้านบานเล็กก็จะเป็นทิศSE ส่วนประตูหลังบ้านก็จะอยู่NW หรือว่ากำแพงตรงข้ามประตูใหญ่จะถือว่าเป็นทิศหลังบ้านดี ก็จะเป็นทิศNE )
 ยิ่งพิมพ์ก็ยิ่งงง จริงๆครับ ไม่รู้คนอ่านและอาจารย์จะงงด้วยหรือเปล่า
(คำถามเยอะหน่อยนะครับเพราะยังไม่เคยเรียนจริงจัง แต่อยากลองศึกษา นะครับ อ่านมา5เล่มแล้ว ก็มีข้อปลีกย่อยที่ไม่เหมือนกันตั้งงเยอะ แต่ก็ยึดของชมรมเป็นหลักครับ) .......หมอแปดริ้วขี้สงสัย

nat_swu

• Newbie
  • *
หรือว่าที่อ.ให้ตั้งรูปพ่อหมอชีวกะ เพื่อให้เด่นเป็นทิศประธานที่ทิศ NEครับ30องศาพอดี อย่างนั้นถือว่าเป็นบ้านพิงทิศ NEเลยหรือเปล่าครับ....งงอีกแล้ว (ท่าจะต้องหาชั่วโมงเรียนจริงๆแล้วสิ)

nat_swu

• Newbie
  • *
ลืมอีกแล้ว และถ้าตามเดือนจร แต่ละประตูที่เลข5มายังทิศนั้นต้องแก้ไขหรือเปล่าครับ (เพราะถ้าประตูใหญ่เป็นSWจริง เดือนพ.ย.ซึ่งเป็นฤกษ์เปิดร้านที่อ.ให้มา เลข5จรมาพอดี) แล้วแก้ไขอย่างไรดีครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ประตูเป็นทิศใดของพื้นที่ กำหนดจากจุดศุนย์กลางพื้นที่นั้น ๆ
ดังนั้น หากแยกเป็นห้อง ก็ดูเป็นแต่ละห้องไป ( แยกเป็นคนละอาณาจักร )

หลังบ้านคุณหมอเป็นทิศออกเฉียงเหนือทิ่ว /2 ซึ่งเป็นองศารุ่งเรือง และไม่มีลาภวิบัติ
หน้าบ้านจึงเป็นตกเฉียงใต้ 

แต่หากประตูไม่ได้เปิดตรงกลางเปิดไปทางซ้าย ขวาของประธาน
ประตูก็ไม่ใช่ทิศตกเฉียงใต้  ( แต่หน้าบ้านยังเป็นทิศเดิม )

ระบบบ้าน 8 ทิศ ชมรมฯ ไม่ได้ใช้ในการจัดฮวงจุ้ยครับ
เพราะมีข้อพิสูจน์หลายกรณีว่า ดาว 9 ยุคมีความถูกต้องมากกว่า
เช่น ยุค 7 องศา 270+/-4.5 เป็นทิศรุ่งเรืองของดาว 9 ยุค  ( บทบาทดีสุด )
แต่ระบบบ้าน 8 ทิศเป็นสูญสิ้น ( เป็นบทบาทแย่สุด ))

แต่ที่ผ่านมาพิงองศานี้ ดีทุกคน ( ตั้งแต่ดี - ดีมาก )

หลังบ้านยังเป็นทิศเดิมตามลักษณะถนน
แต่เราจัดบ้านใหม่ ให้ประธานมาอยู่กำแพงด้านข้าง
รวมถึงการจัดองค์ประกอบต่าง ๆ ประตู สิ่งแวดล้อม ให้สอดรับกับประธานที่ตั้งใหม่
ซึ่งตรงกับการใช้สอยของคุณหมอพอดี จึงกล่าวได้ลงตัวทั้งการใช้งานและฮวงจุ้ย

หากเดือนจร 5 มาลงตำแหน่งประตู
ก็ควรแก้ไขครับ
หรือจะทดลองวิชาก็ได้ คือให้สังเกตุว่ายอดขายตกลงหรือไม่ มีปัญหามากหรือไม่
ส่วนใหญ่จะเหิดเหตุตามนี้ครับ

( เคยมีรายหนึ่ง ยืนยันว่าไม่เกิดผลกระทบใด ๆ ยอดขายไม่ตกเลย
   แต่ภรรยาแย้งว่า ช่วง Peak Season ยอดกลับเท่าช่วงปกติ )

สรุปว่า ยอดตก ( จากช่วงรายได้ดีสุด มาเป็นปานกลาง เลยดูเหมือนปกติ )

หมายเหตุ : การป้องกันดีกว่าการแก้ไข

วิธีการแก้ไข แนะนำในหนังสืออยุ่แล้ว ตั้งแต่ การติดกั้วดาว 1 ( ดูฤกษ์ )
ราดน้ำ 5 ขัน ( ฤกษ์สะดวก )

nat_swu

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ แล้วไม่ทราบจะมีการเปิดอบรมอีกหรือเปล่าครับ ถ้าเวลาพอสะดวกอาจขอไปเรียนเป็นภูมิความรู้บ้าง ช่วงนี้คิดว่าคงต้องสั่งDVDไปดูพลางๆไปก่อน แต่DVDใหม่ที่ออกไม่มีในใบสั่งซื้อนะครับ ช่วยUpdateให้ด้วยหรือให้โทรสั่งซื้อจากชมรมโดยตรงดีครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
มีหลายท่านขอให้ อจ. เปิดรอบพิเศษเพิ่ม
แต่รอท่านอาจารย์ไตร่ตรองดูอีกทีครับ

รายการ DVD ตัดทิ้งไป 2 รายการ
DVD บรรยาย 2550

DVD บันทึกการสัมภาษณ์ในรายการ The ICON
รายได้ของชุดนี้ จะนำส่งไปทำบุญสร้างเขื่อน ที่อุทัยธานี ตามที่ได้แจ้งไว้ครับ
ขออนุโมทนาบุญมายังทุกท่าน