28 มี.ค. , 2024, 08:15:56 am

Author Topic: วัตถุเคลื่อนไหว  (Read 8611 times)

nat_swu

• Newbie
  • *
วัตถุเคลื่อนไหว
« on: 16 ก.ย. , 2008, 10:27:07 am »
ขอเรียนถามอาจารย์ครับ
1.ตู้เย็นถือว่าเคลื่อนไหวหรือเปล่าครับ(เพราะมีมอเตอร์) หรือว่าเป็นเตาไฟ (เพราะตัวตู้เย็นมีความร้อน)..คิดมากไปหรือเปล่าครับ
2.แล้วหากเราตั้งแอร์แต่แยกตัวเครื่องกับพัดลม (คอยล์เย็นกับคอยล์ร้อน) ไว้คนละจุดกัน จะถืออันไหนเป็นหลักครับ หรือว่าทั้ง2จุดมีน้ำหนักเท่าๆกัน
3.หากติดป้ายหน้าร้าน ควรเป็นตำแหน่งไหนดีครับ(นิ่งหรือเคลื่อนไหว)และ ยึดตามตำแหน่งหลักของพื้นที่ใช่หรือเปล่าครับ
กราบขอบพระคุณอ.สุภชัยล่วงหน้าครับ ...หมอแปดริ้วขี้สงสัย(อีกแล้ว)

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: วัตถุเคลื่อนไหว
« Reply #1 on: 16 ก.ย. , 2008, 04:44:26 pm »
1. ตู้เย็น ถือว่าเคลื่อนไหวครับ เพราะมอเตอร์ทำงานตลอดเวลา
2. ทั้ง 2 จุด นับเป็นเคลื่อนไหวทั้งคู่ครับ
3. ต้องดูหลักหยางเป็นหลักครับ คือ เหมาะกับการพบเห็น ดูดี สง่างาม

nat_swu

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 17 ก.ย. , 2008, 02:23:22 pm »
ขอบพระคุณอ.สุภชัยเป็นอย่างสูงครับ ขอปรึกษาอีกเรื่องคือ แล้วใน9ช่องเล็กเราต้องดูละเอียดถึงตำแหน่งด้านซ้าย-ขวาด้วยหรือเปล่าครับ ว่ากระตุ้นลาภหรือบารมี

fengshui

« Reply #3 on: 18 ก.ย. , 2008, 12:54:13 am »
ก็ต้องให้ความสนใจครับ
แต่อาจเน้นเฉพาะตำแหน่งลาภวิบัติ ( ดาว 5 ขวามือ ) ห้ามเคลื่อนไหว

nat_swu

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 18 ก.ย. , 2008, 09:12:28 am »
ขอถามต่ออีกนิดนะครับ แล้วหากเราตั้งประธานบ้านใหม่แล้ว พื้นที่บ้านตามประธานโดยปริยาย(หลังบ้านจริงๆของตัวบ้าน)ก็ยังต้องดูอยู่ใช่ไหมครับ หรือยึดพื้นที่ตามแนวของประธานบ้านใหม่เลย ...ขอบพระคุณอ.สุภชัยอย่างสูงครับ ;D ;D ;D

fengshui

« Reply #5 on: 18 ก.ย. , 2008, 12:59:24 pm »
หากเปลี่ยนประธานได้อย่างชัดเจน คือทั้งประตูและประธาน
ก็ไม่ต้องสนใจบทบาทดาวหลังบ้าน

หากเปลี่ยนไม่ชัดเจน สมบูรณ์ ก็ต้องดูควบคู่กันครับ
แต่จะถือบทบาทตั้งใหม่มีมากกว่า

nat_swu

• Newbie
  • *
« Reply #6 on: 19 ก.ย. , 2008, 06:54:16 am »
1. หากในห้องมีประธานมากกว่า1จุด เช่นในห้องพระของผม มีโต๊ะหมู่2 จุด ก็ต้องเดินดาวพื้นที่ทั้ง2ทิศถูกไหมครับ
2. หากประตูห้องทำงานซึ่งอยู่ซ้ายมือสุด และเปิดไปเจอโต๊ะทำงานเลย จะถือว่าพื้นที่ของโต๊ะทำงานเป็นดาว82 และประตูเป็น58 หรือโต๊ะทำงานเป็นดาว47และประตูเป็น71 ครับ (หลังอิง30 องศา)
3.ตำแหน่งพื้นที่ประธาน จำเป็นต้องอยู่ตรงกลางของพื้นที่หลังสุดเสมอหรือเปล่าครับ หรือวางตำแหน่งอื่นในพื้นที่หลังก็ได้ เพราะบางทิศประธานควรเคลื่อนไหวแต่ตัวประธานเป็นวัตถุที่นิ่ง

fengshui

« Reply #7 on: 20 ก.ย. , 2008, 01:30:32 am »
1. ใช่ครับ แต่จะมีบทบาทที่ไม่เท่ากัน บทบาทประธานจะมากกว่า
2. ดูตามองศาทีโต๊ะทำงานพิง
3. ตรงกลางของพื้นที่หลังสุด เป็นตำแหน่งที่ดีสุดในทางชัยภูมิ
   แต่ในหลายพื้นที่ก็ไม่สามารถจัดเช่นนั้นได้ อาจต้องเลื่อนซ้ายขวา หรือผนังด้านข้างแทน

nat_swu

• Newbie
  • *
« Reply #8 on: 20 ก.ย. , 2008, 03:35:55 am »
1. ใช่ครับ แต่จะมีบทบาทที่ไม่เท่ากัน บทบาทประธานจะมากกว่า
2. ดูตามองศาทีโต๊ะทำงานพิง
3. ตรงกลางของพื้นที่หลังสุด เป็นตำแหน่งที่ดีสุดในทางชัยภูมิ
   แต่ในหลายพื้นที่ก็ไม่สามารถจัดเช่นนั้นได้ อาจต้องเลื่อนซ้ายขวา หรือผนังด้านข้างแทน

ขอรบกวนอีกนิดนะครับ (ไม่เข้าใจคำตอบ)
1.บทบาทประธานหมายถึงโต๊ะหมู่ของเจ้าบ้านใช่ไหมครับ หรือผนังห้องทิศที่ตรงข้ามประตูคือประธาน(เพราะโต๊ะหมู่ทั้ง2ไม่ได้อยู่ตรงข้ามประตู และวางอิงคนละทิศ )หรือใช้เทคนิคเดียวกับทิศเหลื่อมซ้อน
2.คือโต๊ะทำงานอิง30 องศา แต่อยู่ริมซ้ายมือสุดของห้อง ถ้าอย่างนั้นเวลาแบ่งพื้นที่ห้องก็จะไม่มีทิศE,SE,S (เพราะไปอยู่นอกห้อง) และประตูก็จะเป็นSW ถูกต้องไหมครับ

nat_swu

• Newbie
  • *
« Reply #9 on: 20 ก.ย. , 2008, 03:42:50 am »
เพราะเห็นมีกระทู้หนึ่งเคยถามอ.เรื่องการแบ่ง9ส่วนและประธานอยู่ริมห้อง เหมือนว่าอ.จะบอกว่าพื้นที่ข้างตำแหน่งประธานก็จะแคบที่สุด (ไม่มั่นใจว่าจำมาถูกหรือเปล่า เลยรบกวนถามย้ำอีกครั้งหนึ่ง) ขอกราบขอบพระคุณอ.สุภชัยล่วงหน้าครับ ขอให้อ.มีความสุขมากๆนะครับ ...หมอแปดริ้วขี้สงสัย(อีกแล้ว) ;) ;) :D :D ;D

fengshui

« Reply #10 on: 21 ก.ย. , 2008, 03:53:20 pm »
ประเด็นนี้คงต้องมาเรียนในห้องเรียนจริงจังครับ