29 มี.ค. , 2024, 01:09:48 pm

Author Topic: แต่งงานติดกับวันเช้งเม้งได้หรือไม่ครับ  (Read 4045 times)

achita

• Newbie
  • *
เนื่องจากวันที่ เสาร์ที่ 28 มีนาคม 52 เป็นวันแต่งงาน ของพี่ชาย ที่บ้านเลยคิดว่า จะเช้งเม้งเลย ในวันอาทิตย์ ที่ 29 มีนาคม 52 เนื่องจากมีญาติมาร่วมงานแต่งพอดี ไม่ทราบว่าจะสามารถเช้งเม้งได้หรือไม่ครับ ( ซึ่งท่านเสีย นานแล้วครับ ทั้งทางฝ่ายคุณพ่อเอง และฝ่ายคุณแม่) หากจะดูเรื่องประเพณีการแต่งงานแบบจีน ต้องดูได้ที่ไหนครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ได้ครับ

ค้นหาเอาจาก Internet ครับ
ท่านอจ.เคยบรรยายเรื่องนี้ไปแล้ว แต่ยังไม่มีเวลาเรียบเรียงเป็นเรื่องราว

แต่พิธีแต่งงานสำคัญที่สุด
1. ฤกษ์สวมแหวน
2. ฤกษ์ตั้ง/ปูเตียง
3. ฤกษ์ ( รับเจ้าสาว ) เข้าบ้านเจ้าบ่าว
4. ตึงฉู่ ฤกษ์เยี่ยมบ้านเจ้าสาว

*** สำคัญที่สุด ฤกษ์ทั้งหลายห้ามเป็นทิศแตกสลาย ทิศอสูร ***