19 เม.ย. , 2024, 05:36:10 pm

Author Topic: บ้านที่องศาว่างเปล่า เมื่อแก้ไขแล้วจะดี 100% หรือไม่ครับ  (Read 7655 times)

pong19

• Newbie
  • *
รบกวนถามอาจารย์ครับ

1. บ้านที่องศาว่างเปล่า เมื่อมีการตั้งประธานในตำแหน่งใหม่ให้มีสภาพ  จะอยู่แล้วเจริญรุ่งเรือง 100% ไหมครับ  หรือว่าแค่ช่วยในระดับหนึ่ง
2. ที่บ้านผมองศาว่างเปล่าเฉพาะกำแพงด้านหน้า  ที่เหลืออีก 3 ด้านและตำแหน่งประธานมีสภาพ  ไม่ทราบว่าจะมีผลอะไรหรือไม่ อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. การปรับแก้ไขใด ๆ แล้วให้ผลเต็ม 100% เป็นไปได้ยาก
    แต่ในกรณีองศาตกร่อง และตำแหน่งประธานเป็นหลังบ้าน
    หากฉาบกำแพงเปลี่ยนไปเล็กน้อย จะได้ผลค่อนข้างดี เพราะไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรมากมายจากเดิม

Tips : แชร์ประสบการณ์ - องศาว่างเปล่า ( คงบ้วง ) และการแก้ไข
http://www.fengshuitown.com/fengshui-forum/index.php?topic=1029.0

2. ด้านหน้า หากไม่มีสิ่งสำคัญใดพิง เช่น โต๊ะทำงาน สิ่งศักดิ์สิทธิ์ เตียงนอน
    ก็เป็นกำแพงธรรมดา ไม่ได้ส่งผลกับเราครับ

pong19

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ  รบกวนถามเพิ่มเติม

กรณีห้องนอนที่มีโต๊ะทำงานอยู่ด้วย  อ.เกรียงไกรได้กำหนดทิศหัวเตียงตามองศาของดาวเก้ายุคแล้ว  ส่วนโต๊ะทำงานในห้องนอนนั้นอ.ให้พิงทิศด้านหน้าบ้านเพราะตรงกับธาตุที่ต้องการ  แต่ด้านหน้าบ้านเป็นองศาว่างเปล่า  กรณีนี้หมายความว่า  เมื่อเตียงนอนเป็นประธานของห้องนอนแล้ว  องค์ประกอบอย่างอื่นดูแต่ธาตุที่ต้องการโดยไม่จำเป็นต้องดูดาวเก้ายุคใช่หรือไม่ครับ 

ขอบคุณครับ

fengshui

ใช่ครับ

แต่หากจะเผื่อเหลือเผื่อขาด
ก็ให้ดูผังดาวที่ใกล้เคียงทั้ง 2 ผัง ( คือเช่น 37.5 หมดสภาพ ก็ให้ดู 36 และ 38 )
อย่าให้ลาภวิบัติมีบทบาท

และเป็นการป้องกันกรณีวัดองศาผิดพลาดด้วย

pong19

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ  แต่ผมยังมีข้อสงสัยรบกวนอีกครับ

ถ้าดูแต่ธาตุที่ต้องการ  ทำไมต้องเผื่อเรื่องดาวเก้ายุคด้วยครับ  เพราะกรณีของผมนั้น

1. ถ้าวัดองศาผิดพลาด  คือ ด้านหน้าปัจจุบันวัดได้ 7.3 องศา  แต่สมมุติว่าวัดใหม่เป็น 7 องศา  หรือ

2. ถ้าวัดองศาได้ถูกต้องแล้ว  คือ 7.3 องศา  แล้วดูเผื่อผังดาวข้างเคียง คือที่ 7 องศาและ 8 องศา

ไม่ว่าจะกรณีใด  ตำแหน่งลาภวิบัติของโต๊ะทำงานจะตรงกับประตูพอดี  แต่ตำแหน่งนี้กลับเป็นตำแหน่งลาภประจำยุคของเตียงนอนที่พิงอยู่ที่ 315 องศา  จึงมีความขัดแย้งกันอยู่

ถ้าเป็นเช่นนี้  กรณีโต๊ะทำงาน ผมควรจะดูแต่ธาตุที่ผมต้องการคือธาตุน้ำ หรือว่าผมควรต้องกังวลเรื่องดาวเก้ายุคด้วยครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

ห้องนอน ให้ดูเตียงเป็นสำคัญ

โต๊ะทำงาน หากไม่ได้ใช้นาน แค่ขีดเขียนเล็กน้อย ไม่ต้องพิจารณา

pong19

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับและขอโทษอาจารย์ด้วยที่รบกวนหลายคำถาม เผอิญว่าผมใช้เป็นโต๊ะหลักด้วย  จึงอยากเรียนถามเพิ่มเติมครับ

ผมไปค้นพบว่า  ถ้าผมหันโต๊ะทำงานให้พิงทิศกุ่ยหรือช่วง 12 ถึง 18 องศา  ด้านหน้าโต๊ะทำงานจะสามารถเคลื่อนไหวได้ทั้งหมด  ขณะเดียวกันด้านหลังยังได้พิงทิศธาตุน้ำซึ่งเป็นธาตุที่ต้องการด้วย  เพียงแต่ตำแหน่งลาภวิบัติจะตรงกับหน้าต่าง  ไม่ทราบว่ากำหนดแบบนี้ได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

ได้ครับ

แต่หลังโต๊ะต้องมีกำแพงรองรับเป็นที่มาของพลัง จึงจะได้ผลจริง