29 มี.ค. , 2024, 10:41:28 am

Author Topic: เรื่องน่ารู้ : ในหลวงของเรา  (Read 6080 times)

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
๔๐ ปีแห่งสวรรค์บันดาล

ในการก่อสร้างพระเมรุเพื่อส่งเสด็จสมเด็จพระพี่นางฯกลับสู่สรวงสวรรค์  เป็นปรากฏการณ์สำคัญอย่างหนึ่งของวงการช่างไทย
ผมเองก็ได้ไปที่พระเมรุก่อนพระราชพิธี ๑ อาทิตย์ ซึ่งการก่อสร้างทั้งหลายก็เกือบเสร็จสมบูรณ์ทุกอย่าง
เหลือเพียงสิ่งตกแต่งเล็กน้อยที่ทำก่อนไม่ได้เช่นการแทงหยวก การแกะฟักทอง ผ้าม่านบางชิ้นเหล่านี้เป็นต้น

พระ เมรุฯที่ปรากฏสำเร็จได้ก็เพราะความสามารถและหัวใจของช่างไทย ที่ระดมสรรพวิชาทั้งหลายเพื่อทำงานถวายในงานนี้
ถ้ามีแค่ฝีมือและกำลังทรัพย์โดยไม่มีหัวใจประกอบ งานนี้ไม่มีทางสำเร็จได้แน่นอน  ตั้งแต่การคำนวณ โครงสร้างขนาดใหญ่มาก
แต่ไม่มีการตอกเสาเข็ม ต้องคำนวณและติดตามพฤติกรรมของแรงอย่างถี่ถ้วน
ไปจนถึงความยิ่งใหญ่ของสถาปัตยกรรม และความละเอียดวิจิตรของปฎิมากรรม จิตรกรรม การจัดสวน การแกะสลัก ฯลฯ
ที่เสร็จในเวลาเพียง ๗ เดือน ด้วยงบประมาณจำกัด ต้องใช้ใจ แรง สมอง และหัวใจ ที่มั่นคง จงรักภักดี จริงๆเท่านั้นจึงสำเร็จได้

หากไปดูตอนกลางวันที่มีแสงสว่างเพียงพอที่จะเห็นรายละเอียดต่างๆอย่างสมบูรณ์ 
ยามเมื่อพระอาทิตย์อัศดง ฟ้าเป็นสองสี งดงามเหลือเชื่อเหมือนมองไปที่สรวงสวรรค์ 
ยามเมื่อค่ำแล้ว แสงไฟส่องกระทบพระเมรุและอาคารรายล้อม บนลานกว้าง
.... ลองยืนสงบและทวนความคิด บางคนอาจจะคิดสิ่งสำคัญได้ จริงๆครับ

วัน ที่ผมไปนั้น ได้เจอกับรุ่นน้องและลูกศิษย์หลายคน บางคนก็เป็นวิทยากรที่อธิบายสิ่งต่างๆให้ผู้เข้าชมฟังกัน
ถามเขาว่าเหนื่อยไม๊ เค๊าก็ตอบว่าเหนื่อยมาก แต่ก็มีความสุข เป็นหน้าที่ที่ถือว่ามีเกียรติและเป็นโชคดีของชีวิต
...ก็ให้กำลังพวกเขาไปอย่างเต็มที่ สิ่งที่เขาต้องการคงมิใช่เงินทอง แต่เป็นน้ำใจแห่งความเคารพชื่นชมจากเรามากกว่าครับ

ผมได้ขึ้นไปบนพระเมรุฯและโชคดีที่ได้เจอสถาปนิกใหญ่ "พี่อาวุธ เงินชูกลิ่น" สถาปนิกที่เป็นแม่งานของการก่อสร้างพระเมรุฯครั้งนี้
คุยกันอยู่นาน พี่อาวุธก็ใจดีคุยความรอบรู้ต่างๆให้สถาปนิกโง่คนหนึ่งฟัง ให้กำลังใจพี่อาวุธและกราบไหว้แก่ไปหลายที
พี่อาวุธดูมีพลังมากมายเหลืออยู่ในตัว ทั้งๆที่พี่เขาทำงานทั้งวันทั้งคืน ต้องต้อนรับ สั่งการ ประสานงาน แก้ปัญหา ตัดสินใจ ฯลฯ
แต่พี่เขาก็มิได้ท้อถอยทั้งกายและใจใดๆเลยครับ น่ากราบไหว้จริงๆครับ

ผม ได้สอบถามพี่อาวุธถึงตอนที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงเสด็จมาตรวจงาน เมื่ออาทิตย์ก่อนหน้านั้น
พี่อาวุธก็เล่าให้ฟังถึงความเอาพระทัยใส่ทุกๆจุด และพระปรีชาสามารถทางด้านช่างของพระองค์ท่าน
และความตอนหนึ่งที่พี่อาวุธเล่าให้ผมฟัง ซึ่งทำให้ผมขนลุกด้วยความดีใจสูงสุดครั้งหนึ่งของชีวิตครับ พี่อาวุธบอกว่า......

"ในหลวง ทรงตรัสว่า ได้ทำพระเมรุฯมา ๕ ครั้งแล้ว
พี่ก็ทูลว่าตัวเองทำมาเพียง ๒ พระเมรุเท่านั้น และคงไม่มีแรงทำพระเมรุองค์ต่อไป
พระองค์ท่านก็ตรัสขึ้นมาว่า....

ไ ม่ ต้ อ ง ห่ ว ง น ะ   เ ร า จ ะ อ ยู่ อี ก   ๔ ๐   ปี

...พี่ก็กราบฝ่าพระบาท และขอให้เป็นเช่นนั้นเทอญ"

ผม ขออนุญาตที่จะไม่ออกความเห็นใดๆกับสิ่งที่ในหลวงทรงตรัสกับพี่อาวุธ
เพียงขอภาวนาให้ทุกอย่างเป็นไปตามพระราชดำรัสที่พระองค์ตรัสนั้นเทอญ
....ชีวิตคงโชคดีเหลือประมาณได้ หากได้เกิดและได้ตายไป
ในรัชสมัยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ และมีพระชนม์ยิ่งยืนนานเทอญ

ยอดเยี่ยม เทพธรานนท์
๑๕ พฤศจิกายน ๒๕๕๑

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: เรื่องน่ารู้ : ในหลวงของเรา
« Reply #1 on: 10 ธ.ค. , 2008, 06:00:38 pm »
บทความ เรื่องเล่าดี ๆ ของพสกนิกรคนใต้คนหนึ่งที่ไปนั่ง รถไฟฟ้าใต้ดิน

เมื่อไม่นานมานี้ ผมมีโอกาสขึ้น กทม. ไปทำธุระแถวหัวลำโพง นั่งรถไฟฟ้าใต้ดินไป ในขณะที่ประตูสถานีสุทธิสารเปิด
ก็มีหญิงคนหนึ่งสวมแว่น ใสหมวกแก๊ป ท่าทางคล่องแคล่ว เดินเข้ามายืนตรงหน้าผม ผมก็ลุกให้ เพราะติดนิสัยจากเด็กต่างจังหวัด
ประกอบกับนั่งใกล้สุด

หญิงคนนั้นนั่งลงแล้วถามว่า "ช่วยถือของให้มั้ยค่ะ"

พอดีผมบ้าหอบฟางอยู่ กระเป๋า 2-3 ใบ เลยยื่นกระเป๋ากล้องและเลนซ์ไปให้
… แต่มีชายคนหนึ่งชิงไปถือก่อน ผมก็หันไปมอง เขาก็ยิ้ม ๆ ขำ ๆ ผมก็งง ๆ เข้าใจว่าเป็นน้องชายหรืออะไรประมาณนั้น

พอกลับหน้ากลับมาดูที่ผู้หญิงคนนั้นอีกครั้ง โอ … เข่าอ่อนเลย เพราะเพ่งมองกี่ครั้งก็ใช่
สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ พระองค์กำลังเอานิ้วชี้มาจรดที่ปาก
พร้อมทำเสียง "จุ๊ ๆ ทำเฉย ๆ ไว้ อย่ากระโตกกระตาก"

ผมก็เลยเข่าอ่อน หัวใจตกลงไปตาตุ่ม ดีที่พี่ผู้ชาย (เข้าใจว่าทหารรักษาพระองค์) สะกิด กับรั้งตัวไว้ทันก่อนผมจะลงไปกราบ
แต่น่าเสียดายที่ไม่ได้ถ่ายรูปร่วมกับพระองค์
…ผมเข้าใจเอาเองว่า พระองค์ท่านคงอยากมีความส่วนพระองค์ ถ้าผมถ่ายคนหนึ่งอีกทั้งขบวนต้องมาถ่ายด้วยแน่

นับได้ว่าเป็นพระมหากรุณาธิคุณล้นเกล้า ล้นกระหม่อมของผมทีเดียว ที่ได้เฝ้าพระองค์ท่านใกล้ชิดขนาดนี้

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนานครับ … ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ

ปล. เราขอยืนยันว่าเป็นเรื่องจริงเพราะเพื่อนเราบอกมาอีกคนหนึ่งว่า
คนที่นั่งในรถไฟฟ้าโบกี้นั้นต่างพากันลงนั่งที่พื้นกัน โดยไม่ต้องมีใครมาบอก
เพื่อนเรามีคนรู้จัก (วงใน) บอกมาว่า ท่านทรงเห็นว่าประชาชนอาจจะเดือดร้อน

ถ้าท่านจะเสด็จไปที่ไหนแล้วตำรวจต้องมาคอยปิดถนนให้ เลยขอเดินทางอย่างสามัญชนบ้าง
เลยชวนผู้ติดตามอีกแค่สองคน เสด็จทางรถไฟฟ้าใต้ดินกันมา
แต่ถึงกระนั้นก็มีรับสั่งว่ากลัวจะลำบากประชนชนต้องมานั่งกับพื้นกันอีกจะทำยังไงดี ?

อยากให้ทุกคนได้ชื่นชมน้ำพระทัยของท่านจังเลยๆๆๆ

ขอขอบคุณข้อมูลจาก : Kapook.com