16 เม.ย. , 2024, 03:11:10 pm

Author Topic: ตาสว่าง จริงหรือ ?  (Read 4798 times)

Aries

• Jr. Member
  • **
ตาสว่าง จริงหรือ ?
« on: 08 ม.ค. , 2009, 08:22:42 pm »
สวัสดีครับ

ผมไม่ทราบว่าทุกท่านจะรู้สึกเหมือนผมหรือเปล่า แต่ที่แน่ๆ ไม่ค่อยกิริยาท่าทางของพิธีกรอีกท่านหนึงเท่าไหร่นัก คำพูดคำจาพฤติกรรมดูไม่ค่อยเหมาะสมนักในการแสดงออกกับท่านอาจารย์เกรียงไกร ท่านก็พยายามอธิบายนะครับแต่คนมันฟังและไม่รู้เรื่องก็เลยอย่างที่เห็นกับพฤติกรรมเช่นนั้น แน่นอนครับถ้าเป็นศิษย์ชมรมย่อมที่จะพอเข้าไม่มากก็น้อยว่าท่านกำลังอธิบายอะไร  ผมไม่สนหรอกครับว่าพิธีกรนี้จะเป็นใคร ผมรู้แต่ว่าออกจะเกินไปหน่อย อย่าให้บรรยายครับ (แต่คิดว่าท่านอาจารย์ท่านคงไม่ถือสา) เพราะเท่าที่เห็นและสัมผัสกับท่าน ท่านอาจารย์เกรียงไกรเป็นคนที่มีเมตตาสูง และ มีจิตอันเป็นกุศล คนที่ไม่ประสพพบเจอกับตัวเองคงไม่เข้าใจและเห็นในความเป็นตัวตนของท่าน

แน่นอนครับเราๆ ท่านๆ คงทราบว่าท่านอาจารย์ท่านพูดไม่เก่งหรืออีกนัยคือไม่มีวาทะศิลป์ แต่ท่านพยายามและถ่ายทอดได้ดีแล้วครับ อาจจะไม่ถูกใจแต่ก็ถูกต้อง เพราะเราต้องเข้าใจที่มาที่ไปเสียหน่อยอย่างน้อย ก็เหมือนกับผู้ร่วมรายการอีกท่านหนึง ก็พยายามอธิบายดาวโน้นดาวนี้โคจรไปมาอย่างไร ก็ไม่เห็นพิธีกรผู้นั้นจะทักท้วงอะไรนี่ครับ ก็อย่างที่พิธีกรเขาพูดล่ะครับพูดไปเลย ร.บ. จะเป็นอย่างไรไม่ต้องกลัว  เพราะฉะนั้นผมก็มีสิทธิ์ที่จะพูดว่ากล่าวตักเตือนพฤติกรรมเช่นนี้ที่ไม่สมควรจะก้าวร้าวกับผู้ร่วมรายการ ถ้าอย่างนั้นคุณก็ไม่ต้องเชิญเขามาออกรายการหรอกครับ คุณไม่ยอมฟังและพยายามเข้าใจนี่ครับ ระบบมันต่างกันก็ย่อมที่จะอธิบายต่างกัน แต่จุดประสงค์แล้วก็ลงเอยเช่นเดียวกัน  ถ้าทาง Web ไม่ว่ากะไร ผมก็ขออนุญาตินำเสนอในมุมมองของผมครับ 

สุดท้ายก็แล้วแต่จะพิจารณากันนะครับ มุมมองใครมุมมองมัน ผมเองก็ไม่อาจจะแสดงออกอะไรได้มากนัก เขียนได้เท่าที่เขียน เกรงใจ
ทาง Webเขา ก็แค่พอหอมปากหอมคอครับ 

ด้วยความเคารพท่านอาจารย์ผู้ถ่ายทอดวิชาและซือเฮียทุกท่าน   
« Last Edit: 09 ม.ค. , 2009, 01:34:57 am by fengshui »