28 มี.ค. , 2024, 03:34:52 pm

Author Topic: สามารถมีทั้งศาลพระภูมิและตี่จู้เอี๊ยในที่เดียวกันได้ไม่ครับ..  (Read 9104 times)

Japold

• Guest
คือกำลังสร้างออฟฟิตข้างบริเวณบ้านปัจจุบัน..ที่แรกกะว่าจะตั้งศาลพระภูมิกับศาลเจ้าที่ให้เป็นจุดเดียว เป็นศาลของทั้งสองที่เลย..
คือยกเลิกศาลพระภูมิเก่า(ไม่มีศาลเจ้าที่) แล้วมาตั้งใหม่ให้ใหญ่ขึ้นตรงบริเวณกลางระหว่างพื้นที่ทั้งสอง(บ้านและออฟฟิตที่สร้า
ใหม่) โดยให้มีทั้งศาลพระภูมิ และศาลเจ้าที่คู่กันเลย..

แต่มีผู้ใหญ่ฝ่ายภรรยา(ผมคนไทย ภรรยาเชื้อสายจีน) แนะนำว่าน่าจะเป็นตี่จู้เอี๊ย โดยเฉพาะออฟฟิต จะได้ทำมาค้าขึ้น..
แต่ผู้ใหญ่ฝ่ายผมก็คงอยากให้มีศาลพระภูมิ..จึงสองจิตสองใจอยู่..

จริงอยากเรียนถามว่า ถ้าหากตี่จูเอี๊ยคือศาลเจ้าที่แล้ว ถ้าเราตั้งศาลพระภูมิโดยไม่ตั้งศาลเจ้าที่ แล้วอัญเชิญเจ้าที่มาที่ตี่จู้เอี๊ยภายในอาคารออฟฟิต..ซึ่งจะทำให้มีทั้งศาลพระภูมิแล้ตี่จู้เอี๊ยในที่เดียวกัน(หมายถึงบรเวณบ้านรวมกับออฟฟิต) ..จะสามารถทำได้ไหมครับ..

หรือถ้าไม่ได้จริงๆ..แยกบ้านเป็นศาลพระภูมิอย่างเดิม แล้วที่ออฟฟิตเป็นตี่จู้เอี๊ย..ที่บ้านต้องตั้งศาลเจ้าที่เพิ่มด้วยหรือเปล่าครับ..

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ขอสรุปดังนี้

คุณสามารถตั้ง
1. ตี่จู้
2. ศาลพระภูมิ
3. ศาลตายาย

จะไม่ตั้งเลย เลือกตั้งบางอย่าง หรือตั้งทั้งหมด ล้วนกระทำได้

ข้อพิจารณา
1. การตั้งแต่ละจุด มีผลด้านฮวงจุ้ยทุกจุด ตำแหน่งที่ตั้ง องศาที่พิง บทบาทที่เกิด
    หากตั้งดี ก็ดีไป หากตั้งผิด การแก้ไขเปลี่ยนแปลงเป็นเรื่องยุ่งยาก

2. ยิ่งตั้งมาก ค่าใช้จ่ายยิ่งมาก โอกาสผิดพลาดยิ่งมาก
   การดูแลก็มาก

3. แนะนำ ตั้งเพียงอย่างหนึ่งอย่างใด ก็เพียงพอ
    ตี่จู้ จะค่อนข้างง่าย ในการปรับแก้ ค่าใช้จ่ายต่ำ