28 มี.ค. , 2024, 09:31:55 am

Author Topic: เทพเจ้ากวนอู ไม่ควรบูชาในบ้านอาศัย จริงหรือ ?  (Read 119800 times)

piyawat

• Newbie
  • *
เข้าใจว่าเทพเจ้ากวนอูจะไม่บูชาในบ้าน มักจะเป็นแกงค์ มาเฟีย หรือบ่อน ในหนังจีน ที่ต้องคุมคนมากๆต้องการความภักดี

สำหรับส่วนตัวผม เล่นวูซู และ ศิลปป้องกันตัว (กวนอูเก่งวิชาทวนและรูปร่างสูงใหญ่แข็งแรง ทวนของท่านหนักมาก)
และ ไม่ค่อยมีอำนาจบารมีสั่งงานคน จึงคิดจะบูชาเช่นกัน

ไม่ทราบว่าอาจารย์คิดว่า การบูชาเทพเจ้ากวนอู มีความตั้งใจอย่างไรในการบูชาเทพเจ้ากวนอูครับ

ส่วนเรื่ององค์เทพเจ้ากวนอูชำรุด ของปู่ ผม เคยทวนหลุด ได้นำไปบริจาคศาลเจ้าทันที แต่ไม่ได้ใส่กล่องทึบและอัญเชิญลง
ไม่ทราบว่าจะเป็นโทษอย่างไร  และแก้ไขอย่างไรครับ

ขอบพระคุณครับ

« Last Edit: 10 ก.พ. , 2009, 06:44:08 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
บูชาได้ครับ แต่ให้เป็นปางศึกษาตำรา ( อ่านหนังสือ )
ไม่ควรมีง้าว

ส่วนกรณีอัญเชิญลง ไม่ได้ดูฤกษ์ หากไม่เกิดเหตุร้าย ก็ไม่ต้องแก้ไข
แต่หากจะป้องกัน ก็ใช้ฤกษ์ปลอดภัย ทำการล้างปรับสภาพ

piyawat

• Newbie
  • *
เรียน อาจารย์เกรียงไกร บุญธกานนท์ ครับ

1. บูชาได้ครับ แต่ให้เป็นปางศึกษาตำรา ( อ่านหนังสือ )
ไม่ควรมีง้าว

Q: เค้าบูชาเทพเจ้ากวนอู เนื่องจาก ให้คุณด้านไหนครับ
และ ปางถือง้าว กับ ปางศึกษาตำรามีคุณ หรือ มีวัตถุประสงค์ในการบูชาอย่างไรครับ

2. ส่วนกรณีอัญเชิญลง ไม่ได้ดูฤกษ์ หากไม่เกิดเหตุร้าย ก็ไม่ต้องแก้ไข
แต่หากจะป้องกัน ก็ใช้ฤกษ์ปลอดภัย ทำการล้างปรับสภาพ

Q: เป็นไปได้หรือไม่ครับ ว่าปลอดภัยดี แม้ไม่ได้อัญเชิญลง เพราะ เท่าที่จำได้
(มีคนมอบให้อากง ตั้งแต่สมัยผมยังเด็ก) อากงไม่ได้บูชาครับ แต่ตั้งไว้ประดับ

Q: ถ้าจะบูชา ต้องบูชาวันไหนบ้าง และ บูชาด้วยสิ่งใดบ้างครับ

piyawat

• Newbie
  • *
ขอเพิ่มเติมอีกคำถามครับ
ถ้าเปิดบ่อน คาสิโน ควรจะบูชาปางถือง้าว ใช่หรือไม่ครับ
และ ถ้าผมต้องการจะเปิดสอนมวยในอนาคต ทั่วไปแล้ว ควรจะใช้ปางไหนครับ
โดยส่วนตัวผมต้องการความเกรงขาม

ไม่อยากซ้ำรอย
เกรงจะเป็นอย่างที่อาจารย์มวยเคยบอก ท่านต้องเปลี่ยน จากบูชาพระเจ้าตากทรงยืน
เป็น พระเจ้าตากทรงนั่ง เพราะ ทะเลาะกับคนอื่นบ่อยมาก

fengshui

บ่อนคาสิโน - ไม่ทราบครับ
( ความเห็นส่วนตัวของ WebMaster - ธุรกิจผิดกฎหมาย ผิดศีลธรรม  สิ่งศักดิ์สิทธิ์ไม่ว่าองค์ใดก็ไม่ช่วยครับ )

สอนมวย - ปางใดก็ได้ครับ

piyawat

• Newbie
  • *

fengshui

ยินดีครับ