28 มี.ค. , 2024, 02:15:44 pm

Author Topic: การจุดธูป  (Read 8054 times)

maekai

• Full Member
การจุดธูป
« on: 10 ม.ค. , 2009, 01:56:44 pm »
กราบเรียนถาม อาจารย์ ที่นับถือ

จากที่ได้ฤกษ์จากการส่งเข้าไปที่ชมรม  เพื่อเปลี่ยนตี่จู้ใหม่ อยากเรียนถามคือการจุดธูปค่ะ เนื่องจากว่าคุณแม่ชรามากช่วยตัวเองไม่ได้ไม่สามารถให้คุณแม่นอนข้างบนเพราะต้องใช้เตียงแบบโรงพยาบาล ยกขึ้นไปชั้นบนไม่ได้เพราะบันไดแคบไป จึงเปลี่ยนห้องรับแขกเอาเตียงให้ท่านนอน ซึ่งที่ท่านนอนนี้ ถ้าเวลาจุดธูป ควันธุปจะฟุ้งเข้ามาได้แน่นอน จึงอยากเรียนถามว่าพอจุดธูปและปักแล้วลงในกระถางกล่าวอัญเชิญแล้ว ดิฉันเอาไปออกไปปักข้างนอกตัวบ้านแต่ยังอยู่ในรั้วอาณาบริเวณได้ไหมคะ สงสารคุณแม่ที่อยู่ในบ้านค่ะ
และผลไม้ไหว้ 5 อย่าง ใช้ส้มกี่ใบคะ
ขอบพระคุณอาจารย์มาในที่นี้ค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การจุดธูป
« Reply #1 on: 11 ม.ค. , 2009, 04:30:44 pm »
1. แนะให้ให้ใช้ธูปไฟฟ้าแทน
2. วันสำคัญ เช่น วันพระใหญ่ ใช้ธูปก้านเล็ก + เปิดพัดลมระบาย

ส้มกี่ใบก็ได้ครับ