25 เม.ย. , 2024, 08:31:53 pm

Author Topic: การใช้ฤกษ์ตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์  (Read 4451 times)

preeda

• Newbie
  • *
  :D
ขอเรียนสอบถามการใช้ฤกษ์ตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์และตั้งเตียงคะ   หลังจากได้ฤกษ์จากทางชมรมฯ แล้ว ก็มีข้อสงสัยอยากถามคะ
           1.  ฤกษ์ที่ได้คือวันที่...........เวลา.......ซึ่งเป็นฤกษ์เทพสุริยัน-จันทรา  กับฤกษ์อุปถัมภ์ ความหมายของฤกษ์คืออะไรคะ ขอคำอธิบายหน่อยคะ  และเราเลือกอันไหนก็ได้ใช่ไหมคะ
           2.  เราไปเตรียมตั้งโต๊ะบูชา พร้อมเครื่องใช้ต่าง ๆ ไว้ก่อน พอใกล้เวลาฤกษ์ เราก็ต้องออกจากบ้านและปิดไฟให้หมด พอได้เวลาก็เดินเข้าบ้านพร้อมกับเปิดไฟใช่ไหมคะ  และอัญเชิญพระพุทธรูปในกล่องไปตั้งบนโต๊ะ และจุดธูป เทียน บูชา พร้อมผลไม้ น้ำใช่ไหมคะ
           3.  พระพุทธรูป ต้องเป็นองค์ที่บูชามาใหม่ หรือว่าเราเชิญองค์ที่มีอยู่ที่บ้านหลังแรกไปได้ไหมคะ ถ้าเชิญพระจากบ้านอีกหลังไปต้องดูฤกษ์การเชิญออกมาด้วยหรือเปล่าคะ
           4.  หลังจากตั้งพระแล้ว  เราก็ไปขยับเตียงให้ชิดผนัง แล้วทำการปูเตียง  แล้วต้องลงไปนอนเป็นพิธีด้วยหรือเปล่าคะ (พอดียังไม่ได้ย้ายเข้าอยู่จริง)

5.  อ่านในกระทู้เรื่องทิศที่ต้องระวังในปีฉลูนี้ ทิศตะวันตกเฉียงใต้ เป็นทิศเบญจภูติ  ซึ่งเป็นทิศที่เราตั้งพระ (วันที่ 25 ม.ค. 52 นี้) จะกระทบทิศเบญจภูติ หรือเปล่าคะ
           ขอรบกวนพี่ ๆ ช่วยไขข้อสงสัยให้หน่อยนะคะ  ขอบคุณคะ

Preeda  :)

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. เทพสุริยัน เทพจันทรา - คือมีราศีเทพช่วยคุ้มครองให้ปลอดภัย
   เทพอุปถัมภ์ - ความหมายตรงตัว

2. ถูกต้องครับ

3. ได้ทั้ง 2 แบบ
    แต่กรณีหลัง ต้องดูฤกษ์อัญเชิญลง

4. ทำด้วยได้ยิ่งดีครับ

5. คุณอ่านหน้า 32 เป็นของปี 2553 ครับ
   เราแจ้งไว้ล่วงหน้าสำหรับเจ้าบ้านวางแผนการซ่อม

ดูหน้า 24 ครับ ทิศเหนือเป็นทิศดาวเบญจภูติครับ ( 4 กพ. 52 - 3 กพ. 53 )

25 มค. 52 ยังเป็นปีชวดครับ ( ตั้งแต่ 4 กพ. 52 จึงเป็นปีฉลู )
   ดาวร้ายทั้งหมดอยู่ทิศใต้  จึงต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยตามที่ได้แจ้งไปครับ