30 เม.ย. , 2024, 03:04:34 pm

Author Topic: ถามปัญหาจากในชั้นเรียน / ฮวงจุ้ยบ้าน - จัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ย ยุค 8  (Read 4985 times)

Moodam

• Full Member
เรียนอาจารย์ที่เคารพ
ผมศิษย์รุ่นที่ 47 มีปัญหาต้องการจะถามในชั้นเรียน แต่เนื่องจากคำถามมีหลายข้อและถามไม่ทันซักที จะถามหลังจากเลิก อาจารย์ก็มีคนถามเต็มแล้ัว ไม่ทราบว่าถ้าผมจะรวบรวมคำถามของผมที่เกี่ยวกับในหัวข้อที่เรียน ถามในที่นี้จะได้ไม๊ครับ ต้องทำอะไรเป็นพิเศษไม๊ครับ
« Last Edit: 22 ม.ค. , 2009, 09:49:02 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ถามปัญหาจากในชั้นเรียน
« Reply #1 on: 19 ม.ค. , 2009, 02:57:13 am »
ได้ครับ

Moodam

« Reply #2 on: 20 ม.ค. , 2009, 01:55:07 am »

ขอบคุณครับ งั้นผมถามอาจารย์เลยนะครับ
1 ตึกแถว 2 ห้อง ทั้งแบบตีทะลุ และไม่ตีทะลุกัน ประธานแยกบ้านหรือรวมครับ 
2 การวางตาราง 9 ช่องจะวางอย่างไรครับ วางทับลงไปทั้งสองบ้าน หรือวางบ้านที่เป็นประธาน แล้วใช้รัศมีของเส้นดูตามไปที่อีกบ้านครับ
3 สมมติหาองศาบ้านได้มุมที่มีดาวดีเคลื่อนไหว หรือเป็นประตู  ตรงมุมด้านใดด้านหนึ่ง สมมติว่าจะทำประตู มันก็จะเลือกหน้าที่ทำได้สองด้านใช่ไม๊ครับ หรือว่าต้องหันตามหน้าประธานหันครับ
4. จุดที่ควรนิ่ง ควรวางอะไรได้บ้างครับ ถ้าเป็นจุดที่ดาวยุคดีทั้งแต่ไม่สามารถวางเป็นตำแหน่งประธานได้
5. ในกรณีในชั้นเรียน มีคำถามว่าเข้าไปในบ้านแล้วมีจุดที่น่าจะเป็นประธานได้ 2-3 จุด แต่สุดท้ายก็ต้องเลือกเหลือจุดที่น่าจะเป็นประธานได้ดีมากที่สุด ก็เหลือระหว่าง ภาพช้างแกะสลักขนาดใหญ่ กับ ไฉ่ซิ้ง ซึ่งก็จะต้องจุดที่ทำประธานจุดเดียว ผมก็เลยคิดว่า ย้ายองค์ไฉ่ซิ้งไปวางรวมกับภาพช้างแกะสลัก จะได้ไม๊ครับ หรือไม่ว่าอย่างไรก็ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง
6. ที่บ้านเป็นตึกแถว 2 ห้อง เปิดเข้่าทางซ้ายของบ้านอย่างเดียว (ด้านขวาก็มีประตู แต่ตรงกับท่อน้ำก็เลยเอาต้นไม้วางเรียงปิดไม่ใช้ครับ) เดินเข้าไปในบ้านครึ่งบ้านซ้ายมือมีตี่จู้ หันออก ด้านหลังตี่จู้เป็นบันได ขึ้นจากทางด้านหลังบ้านครับ มองตรงเข้าไปสุดบ้านมีหิ้งเจียะปึ๋งเท้า เจ้าพ่อกวนอู ไฉ่ซิ้่ง ข้างล่างหิ้งวางของที่ขายครับ หยิบเข้าออกบ้างเป็นบางครั้งและมีห้องน้ำด้านซ้าย มีตู้เย็นวางด้านขวา
คำถามก็คือว่า จะให้เจ้าหรือให้ตี่จู้เป็นประธานครับ ในกรณีอย่างนี้ หรือกลายเป็นมีประธานสองจุดครับ 
ขอคำถามที่สงสัยเท่านี้ก่อนครับ ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #3 on: 20 ม.ค. , 2009, 07:25:10 am »
1. แยกครับ เพราะประธานไม่สามารถอยู่กลางคานได้ ( จะได้เรียนในขั้นต่อไป )
2. หลังหนึ่งเป็นประธาน อีกหลังเป็นบริวาร
3. บทบาทดวงดาวแปรผันตามประธานหลักครับ
4. การแก้ไขปรับสภาพเบื้องต้นหน้า 74 หนังสือ จัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ย ยุค 8

5. ปกติจะเอามารวมกันเป็นจุดเดียว เพื่อให้เกิดความชัดเจนในบทบาทของประธาน
    ปัญหาคือ บางกรณีรวมกันแล้วกลับจะไม่สวย - ขึ้นอยู่กับบ้าน
6. ขอภาพผัง และภาพถ่ายจริงประกอบครับ

Moodam

« Reply #4 on: 20 ม.ค. , 2009, 08:04:18 am »
ผมแนบรูปในนี้ไม่เป็น ขอรบกวนเท่านี้ละกันครับ ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #5 on: 20 ม.ค. , 2009, 09:50:05 am »
ส่งรูปมาทาง [email protected] ได้ครับ