29 มี.ค. , 2024, 08:10:01 am

Author Topic: หนักใจมากครับ.... ปัญหาเรื่องสุสานในบริเวณบ้าน มีเสาไฟฟ้าด้านหลัง  (Read 7358 times)

ARNON

• Newbie
  • *
กราบเรียนซือเฮียที่เคารพ..

ผมหนักใจเกี่ยวกัยฮวงซุ้ยของอากงอาม่าของผมมากครับ และเนื่องจากผมเป็นรุ่นหลาน จึงไม่ค่อยมีปากเสียงที่ทำให้ผู้ใหญ่เชื่อผมได้...และไม่มีอำนาจในการสั่งการเท่าใด จึงอยากรบกวนเรียนถามซือเฮียเบื้องต้นเกี่ยวกับชัยภูมิของสุสานของอากงและอาม่าของผมว่าสิ่งต่อไปนี้จะมีผลเสียต่อตระกูลของผมมากน้อยเพียงใดครับ....

1. สุสานอยู่ในเขตบริเวณบ้านยังไม่มีการแบ่งบริเวณที่ชัดเจน

2. ด้านหน้าสุสานในระยะไม่เกิน 100 เมตร มีถนนตัดผ่าน :'(

3. ด้านหลังเป็นกำแพงปูนสูงประมาณ 2 เมตร เดิมมีต้นสนใหญ่กั้นระหว่างกำแพงและสุสาน แต่คุณลุงได้ตัดออกจนหมด ด้วยเหตูผลที่บอกว่ากลัวฟ้าลง

4. บริเวณด้านซ้าย เมื่อมองเข้าสุสาน เป็นปั๊มน้ำมันธุรกิจของตระกูล อยู่สูงกว่าสุสาน และมีบ้าน 3 ชั้นของคุณลุงกั้นอยู่

5.ด้านขวาของสุสาน (เมื่อมองเข้าสุสาน) และด้านหน้าสุสาน มีเสาส่งสัญญาณสูงอยู่

6.บริเวณด้านหลังสุสาน(ไม่เกิน 4 ม. จากเนินด้านหลัง) มีเสาไฟฟ้าของปั๊ม หม้อแปลงขนาดใหญ่ตั้งอยู่ และเสาเล็กปักอยู่ 3-4 ต้น เตือนคุณลุงแล้วแต่ไม่เชื่อ :'(

7.ด้านหน้ามีรถผ่านเข้าออกเป็นประจำ เพราะด้านซ้ายติดกับเจ้าที่ เป็นอู่จอดรถของคุณลุงครับ .... :'( :'( :'(

ผมเคยติดต่อซินแซและคณะเซียนซือที่ชลบุรี(ผมอยู่ชลบุรีครับ)มาดูแล้วแต่สิ่งที่ได้รับการแนะนำ กลับไม่มีการปรับปรุง
ตัวผมเองก็ถูกมองว่าเด็กจนผู้ใหญ่ไม่เชื่อผมเลย ผมหนักใจกับอนาคตของตระกูลของผมจริงๆครับ
เพราะผมทราบดีว่าบทบาทของฮวงซุ้ยสำคัญมากเพียงใด แต่สิ่งเหล่านั้นกลับถูกละเลย... :'(

ยังไงก็ต้องรบกวนซือเฮียช่วยแนะนำผมด้วยครับ...ผมไม่รู้จะพึ่งใครแล้วจริงๆ???????.

กราบขอบพระคุณซือเฮียและทางชมรมฯเป็นอย่างสูงครับ
« Last Edit: 06 ก.พ. , 2009, 12:42:59 pm by fengshui »

ARNON

• Newbie
  • *
Re: หนักใจมากครับ....
« Reply #1 on: 05 ก.พ. , 2009, 05:15:25 pm »
ขอมูลเพิ่มเติมครับ

อากงเกิดพฤหัสบดี ที่ 22 ม.ค. 2467 ในป้ายบอกปีชวด แต่ผมไม่แน่ใจเพราะในตารางนักษัตรประจำปีในหนังสือของท่านอาจารย์เกรียงไกรเป็นปีกุน

อาม่าเกิดจันทร์ที่26 ม.ค. 2467 ในป้ายบอกปีชวดเช่นกัน (อาม่าเสียก่อนเมื่อ พ.ศ. 2526 ครับ และอากงได้ทำสุสานตัวเองไว้ด้วยกันกับอาม่า)

อากงและอาม่า มีลูกด้วยกัน 3 คนครับ

คนแรกปี จอ ขาล และระกา ตามลำดับครับ

ผมไม่ทราบองศาป้ายพิงชัดเจน แต่ตอนที่ซินแซมาดู โดยใช้วิชา 60 มังกร ท่านซินแซวัดองศาได้ มังกรตัวที่ 55 ซึ่งตกช่วง 301.6-307.5 องศา
และคำทำนายเป็นมังกรที่แย่มาก จึงอยากรบกวนเรียนถามซือเฮียอีกข้อหนึ่งว่า "ตามองศาที่สุสานพิงนั้นเหมาะสมหรือแย่มากเพียงใดครับ"

รบกวนซือเฮียครับ กราบขอบพระคุณมากๆครับ..

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ควรแบ่งให้ชัดเจน
2. ปกติในด้านชัยภูมิ แต่จะดีหรือไม่ต้องดูจากดวงดาว - ต้องรู้องศาที่แน่นอน

3. ไม่ควรเหลือตอ - หากจะทำ ต้องดูฤกษ์
4. เช่นกันไม่เหมาะ หากกั้นแนวทำรั้ว หรือปลูกแนวต้นไม้กั้นเป็นสัดส่วน จะดีขึ้น

5. ไม่ค่อยดีนัก แต่หากห่างไกลผลกระทบน้อยลง
6. ไม่ดี จะมีปัญหาเรื่องสุขภาพ บารมี

7. เหมือนข้อ 2

.....................

* หากวันเกิดถูกต้องตามระบบสากล *
ก่อน 4 กพ. จะเป็นปีที่ผ่านมา จึงต้องเป็นปีกุน

หากองศาที่วัดได้ ถูกต้อง ปีกุนฝังได้

สุสานมีหลายระบบ แต่ละระบบล้วนมีข้อขัดแย้งกันบ้างเป็นเรื่องธรรมดา

เขาว่าดีหรือไม่ดี
เราต้องดูจากความเป็นจริงเป็นตัวกำหนด

หากไม่ดีจริง จึงค่อยคิดแก้ไขครับ

ARNON

• Newbie
  • *
กราบขอบพระคุณซือเฮียที่แนะนำครับผม.....

ผมจะพยายามบอกผู้ใหญ่ให้รีบปรับปรุงครับ ถึงแม้จะยากก็ตาม :-[
« Last Edit: 11 ก.พ. , 2009, 12:58:51 am by fengshui »