25 เม.ย. , 2024, 11:42:10 am

Author Topic: การกระทบของหัวเตียง  (Read 3669 times)

Moodam

• Full Member
การกระทบของหัวเตียง
« on: 17 ก.พ. , 2009, 12:14:25 am »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
การย้ายเตียงนอน บางบ้านจะมีห้องที่เล็ก ไม่ว่าจะหันหัวเตียงไปทางใด ในแง่บทบาทดาวเก้าช่อง ด้านข้างเตียงก็จะกระทบทับเข้าไปในส่วนช่องอื่น เราจะนับการกระทบเฉพาะหัวเตียง หรือส่วนอื่นที่ไปทับเหลื่อมช่องอื่นด้วยครับ

ในกรณีที่นับการกระทบทับเหลื่อมจากส่วนอื่นของเตียง ถ้าเป็นทิศอสูร หรือเบญจภูติ ต้องทำพิธีไม๊ครับ ทำก่อนหรือหลังครับ

การดันเตียงชิดกำแพง นับว่าดีได้หรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การกระทบของหัวเตียง
« Reply #1 on: 17 ก.พ. , 2009, 05:48:04 am »
ในขั้นต่อไป
จะมีการกล่าวถึง บทบาทดาวในภาพรวมของพื้นที่ และองค์ประกอบย่อย

ส่วนเรื่องทิศ ให้ดูว่าส่วนที่กระทบคือทิศใดเป็นหลักครับ