29 มี.ค. , 2024, 02:09:14 pm

Author Topic: แนวกำแพงกับประตู  (Read 8050 times)

Moodam

• Full Member
แนวกำแพงกับประตู
« on: 10 เม.ย. , 2009, 01:09:34 pm »
เรียนถามอาจารย์และศิษย์พี่ครับ
1. ผมอยากเรียนถามว่า การแก้ฮวงจุ้ยเพื่อให้กำแพงพิงได้องศาที่ดีส่งผลให้ตำแหน่งประตูเดินดาวบารมีและลาภประจำยุค 
สมมตินะครับเช่นว่าเดิมประธานหลังพิง เหนือ 253 ซึ่งประตูหน้าก็จะตรงกันแล้วจะเปลี่ยนไปตั้งประธานที่ 2-3 องศา ลักษณะทำนองนี้
โดยหลักการต้องแก้ไขประตูให้เป็นแนวเดียวกับประธานหรือไม่ครับ หรือไม่มีความจำเป็น ถ้าต้องทำ เพราะอะไรครับ
ขอบพระคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: แนวกำแพงกับประตู
« Reply #1 on: 11 เม.ย. , 2009, 04:24:52 am »
หากประธานตรงแนวประตู จะได้ผลลัพธ์ที่ดีกว่า

** แนะนำดังนี้ - ยังไม่ต้องย้ายประตู หากทุกอย่างดีขึ้น
1. ตั้งน้ำด้านนอกให้ตรงประธาน
2. หากได้ผลดีกว่าเดิม จึงค่อยวางแผนย้ายประตู

Moodam

« Reply #2 on: 11 เม.ย. , 2009, 06:34:39 am »
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #3 on: 12 เม.ย. , 2009, 01:40:01 am »
ยินดีครับ

Moodam

« Reply #4 on: 12 เม.ย. , 2009, 12:13:39 pm »
เรียนถามอาจารย์และศิษย์พี่เพิ่มเติมครับ
แม้สถานการณ์บ้านเมืองจะวุ่นวาย แต่ก็อดไม่ได้ที่จะถามเรื่องฮวงจุ้ยต่อไป
1. ในกรณีที่กำแพงที่จะทำการบิดองศาประธานนั้น มีหิ้งที่ใช้ตั้งประธานเดิมที่ยื่นออกมาซึ่งเป็นปูนเชื่อมต่อกับกำแพงเดิมนั้น กำแพงที่จะสร้างใหม่ ต้องทำทั้งข้างบนและข้างล่างเลยใช่ไหมครับ หรือทำเฉพาะข้างบนที่จะวางประธานเหมือนเดิมครับ แล้วถ้าประธานเป็นศาลปึงเถ่ากง ซึ่งถ้าบิดเอียงตามองศาบนหิ้งนั้น อาจจะมีมุมของตัวศาลเกยล้นออกมาจากตัวหิ้ง สามารถทำได้หรือไม่ครับ นอกจากเรื่องความสวยงาม
2. สีของกำแพงเป็นสีอะไรก็ได้ หรือว่าต้องทำแนวสีแม่ลูกครับ
3. โลกยังถูกแบ่งโซนตามดาว 9 ยุค ผมสงสัยครับว่า ตัวประเทศไทยเองนั้น แต่ละภาคจังหวัด มีการแบ่งโซนได้ตามดาว 9 ยุคหรือไม่ครับ

สงกรานต์นี้ ไม่ได้รดน้ำดำหัวอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ ขออวยพรแทนให้ชีวิตจิตใจร่มเย็นสงบดี นะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

fengshui

« Reply #5 on: 18 เม.ย. , 2009, 02:51:30 am »
1. หิ้งหากพิงองศาเดิม บทบาทก็คงเดิม ดังนั้นต้องพิงองศาที่เปลี่ยนแปลงใหม่
2. สีกำแพงภายใน แล้วแต่ชอบครับ
3. ได้ครับ

ขอบคุณครับ

Moodam

« Reply #6 on: 19 เม.ย. , 2009, 11:12:00 am »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่หรือศิษย์พี่ครับ
อิงจากข้อ 1 ที่ผมถาม แต่ไม่ค่อยแน่ใจจากคำตอบที่ได้ครับ ผมเข้าใจถูกไม๊ครับว่า นอกจากกำแพงที่จะทำเป็นองศาใหม่ แม้แต่ตัวหิ้งเองก็ต้องเป็นองศาเดียวกันใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #7 on: 20 เม.ย. , 2009, 03:50:14 am »
ถูกต้องครับ

Moodam

« Reply #8 on: 21 เม.ย. , 2009, 02:42:45 am »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่
ผมขออ้างอิงถึงข้อสาม เรื่องการแบ่งโซนตามดาวเก้ายุคในประเทศไทย ไม่ทราบว่าจะทราบได้อย่างไรครับว่าจังหวัดไหนแบ่งอยู่ในโซนไหน ขอไว้ประดับความรู้ได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #9 on: 22 เม.ย. , 2009, 03:48:04 am »
เป็นหลักสูตรขั้น 7 ครับ
ท่านอจ.ให้สอบถามในห้องเรียนครับ

Moodam

« Reply #10 on: 22 เม.ย. , 2009, 08:16:24 am »
ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกข้อครับ

fengshui

« Reply #11 on: 22 เม.ย. , 2009, 09:22:01 am »
ยินดีครับ