29 มี.ค. , 2024, 02:16:18 pm

Author Topic: เรียนถามเรื่องการรับตัวเจ้าสาวเข้าบ้าน  (Read 5944 times)

pol

• Jr. Member
  • **
เรียนสอบถามซือเฮีย
ผมได้ฤกษ์จากท่านอจ.5.30-6.30น.ในการรับตัวเจ้าสาวเข้าบ้าน+สวมแหวนหมั้น ผมมีข้อสงสัยว่าเจ้าสาวบ้านเกิดอยู่ต่างจังหวัดแต่บ้านเจ้าบ่าวอยู่ในกรุงเทพ เจ้าสาวสามารถมาพักที่โรงแรมกทม.เพื่อรอวัน-เวลาเข้าบ้านเจ้าบ่าวตามฤกษ์ได้รึเปล่าครับ(ผมไม่ค่อยทราบเรื่องพิธีกรรมครับ)และต้องทำพิธีที่โรงแรมก่อนที่จะมาบ้านเจ้าบ่าวหรือไม่ครับ...(หรือว่าทางชมรมมีให้บริการซือเฮีย,ซือเจ๊แนะนำเรื่องพิธีกรรมรึเปล่าครับ)
ขอบคุณมากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ต้องพักในโรงแรมถูกต้องแล้วครับ

แล้วประกอบพิธีที่โรงแรม รายละเอียดพิธีปรึกษาผู้ใหญ่ทั้งสองฝ่ายจะดีกว่าครับ
เพราะรายละเอียด ความเชื่อจะต่างกัน ( แต่ไม่สำคัญเท่า ฤกษ์แต่งงานครับ )

แนะนำว่าเรียบง่าย จะประหยัด สะดวก และไม่ใช้เวลามากจนเกินไปครับ
( บ่าวสาวส่วนใหญ่ในปัจจุบันก็จะเป็นลักษณะนี้ครับ )

pol

• Jr. Member
  • **
เรียนซือเอียครับ
ผมตั้งใจจะจัดแบบเรียบง่ายตามที่ซือเฮียว่าครับ...คือจะจัดพิธีทุกอย่างที่บ้านเจ้าบ่าวหมดเลยครับ......ซึ่งผมได้ไห้ท่านอจ.ตรวจดูองศาหลังบ้านเจ้าบ่าวแล้วท่านอจ.ก็ให้ฤกษ์มาแล้วครับ...ที่ผมกังวลคือตอนที่ไปรับเจ้าสาวไม่ใช่ที่บ้านของเจ้าสาวจริงๆ(กลัวผิดประเพณีโดยทั่วไปครับ)ครับ  ถ้าไม่ใช่ประเด็นสำคัญผมก็สบายใจครับ
ขอบคุณมากๆเลยครับซือเฮีย

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ที่สำคัญคือ เข้าบ้านเจ้าบ่าวครับ

ยินดีด้วยครับ