20 เม.ย. , 2024, 12:20:23 pm

Author Topic: หลักการดูฤกษ์ยาม  (Read 6962 times)

Joe

• Newbie
  • *
หลักการดูฤกษ์ยาม
« on: 12 พ.ค. , 2009, 04:26:14 am »
เรียน อาจารย์
ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับหลักการดูฤกษ์
1. ทิศหลังบ้าน 351.5 ทิศประธาน (ชั้น 1) 81.5 แต่ต้องการเปลี่ยนแอร์ใหม่ที่ห้องนั่งเล่นชั้น 2 ที่ 261.5 เวลาที่จะดูฤกษ์ (ใส่เข้าในโปรแกรมดูฤกษ์) ให้ถือว่า ทิศประธานจะเป็นทิศ 81.5 (ของบ้านชั้น 1) หรือว่าจะต้องใช้ทิศของประธานที่อยู่ในห้องนั่งเล่นครับ (อาจารย์เคยบอกผมว่าประธานในห้องนั่งเล่นคือโซฟา พิงที่ 261.5)
2. ในกรณีใกล้เคียงกัน หากต้องการซ่อมแซมต่อเติมในชั้น 1 แต่ชั้น 1 มีการแบ่งสัดส่วนออกมาเป็น 2 ส่วน โดยมีโซนที่มีหิ้งบรรพบุรุษตั้งอยู่ 303 องศา หากต้องการซ่อมแซมบริเวณโซนที่มีหิ้งบรรพบุรุษตั้งอยู่ การคำนวณฤกษ์จะให้ถือว่าประธานจะเป็น 81.5 หรือว่าเป็น 303 องศาครับ
3. หากคำตอบคือให้ใช้องศาของประธานในแต่ละห้อง (หรือโซน) แยกกัน แล้วความสำคัญของประธานบ้านหลัก (ชั้น 1) จะใช้ในกรณีอื่นใดบ้างครับ
4. ฤกษ์ปลอดภัยสามารถใช้ได้ในทุกกรณี ไม่ว่าจะเป็นทิศอสูร ทิศเบญจภูติ ทิศลักสือ ทิศแตกสลายใช่หรือไม่ครับ
5. กรณีต้องกระทบดาวเบญจภูติ ให้ราดน้ำ 5 ขัน โดยไม่ต้องดูฤกษ์ แปลว่าไม่ต้องดูฤกษ์ตอนราด และตอนกระทบต้องดูฤกษ์หรือไม่ครับ (ผมงงครับ)
6. ในปี 2552 นี้ ดาวเบญจภูติจะลงภูมิลักซือ ในทิศ NE 45+/- 22.5 ในวันที่ 5 พ.ค - 5 มิ.ย 52 และห้ามกระทบในทิศนี้เลยใช่หรือไม่ครับ ใช้ราดน้ำ 5 ขันหรือฤกษ์ปลอดภัยก็ไม่ได้ใช่หรือไม่ครับ
7. ปีนี้เป็นปี /2 ดังนั้น หากมีราศีห้ามใช้เป็น /2 จะใช้ไม่ได้ทั้งปี จึงต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยแทน (4 มหาเทพ) ในฤกษ์ 4 มหาเทพนี้ ปีนี้จะใช้ฤกษ์ราศี /8 ได้หรือไม่ครับ (เพราะมีเพื่อนบางคนบอกว่าไม่ได้เพราะ /2 ชงกับ /8) แต่ผมไปดูตารางฤกษ์ปลอดภัย ก็มีการใช้ /8 ด้วย
8. และหากบ้านผมมีราศีห้ามใช้เป็น /3 ด้วย แสดงว่าทั้งปีนี้และปีหน้า ก็ใช้ฤกษ์ปกติไม่ได้ ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยทั้ง 2 ปี  :(
9. ในหนังสือปฏิทินฤกษ์มงคล ในตารางฤกษ์ปลอดภัย บางบรรทัดก็มีแทบสีเข้ม หมายความว่าอะไรครับ

ขออาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: หลักการดูฤกษ์ยาม
« Reply #1 on: 13 พ.ค. , 2009, 01:32:15 am »
1. ทิศประธานของบ้าน
2. ประธานบ้านยังเป็นทิศเดิม
3. ตาม 1 + 2
4. ใช่ แต่ก็จะมีกรณีที่ควรหลีกเลี่ยง เช่น บรรดาทิศไม่ดีมารวมกัน เช่น อสูร+ดาว 5
    ควรเลื่อนเป็นเดือนอื่น
5. ดาว 5 แก้ด้วยน้ำ  แต่จะกระทบ ต้องดูฤกษ์ระบบราศีด้วย
6. ลักสือ - เมื่อรวมกับทิศห้าม จะมีผลรุนแรง หากไม่จำเป็น ควรเลื่อนเป็นเดือนถัดไป
7. ผิดครับ ปีนี้ /2 ราศี /8 ห้ามใช้
    คนที่บอกเข้าใจไม่หมดครับ ฤกษ์เปิดทรัพย์ 4 ทิศ จะต้องมีครบ 4 ขุมคลัง
8. ถูกต้อง
9. เพื่อให้อ่านง่าย ( แบ่งสีตามเดือนสากล )

Joe

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 13 พ.ค. , 2009, 03:31:26 am »
เรียน อาจารย์

ขอเรียนถามเพิ่มอีกนิดครับ ยังงงอยู่นิดหน่อย

7. ผิดครับ ปีนี้ /2 ราศี /8 ห้ามใช้
    คนที่บอกเข้าใจไม่หมดครับ ฤกษ์เปิดทรัพย์ 4 ทิศ จะต้องมีครบ 4 ขุมคลัง

หมายความว่า ราศี /8 ห้ามใช้ด้วย เวลาจะเลือกฤกษ์ปลอดภัย จะต้องหลีกเลี่ยงฤกษ์ปลอดภัยที่มีราศี /8 อยู่ด้วยใช่หรือไม่ครับ เช่นในช่วงเดือน ก.ค และ ส.ค

และเรื่องทิศห้ามเช่น ทิศลักซือปีนี้ที่ NE ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับว่า หมายถึงกำแพงที่พิงตรงกับทิศนั้นห้ามกระทบ แต่ถ้าบ้านของเรา ไม่มีกำแพงใด หรือ ประธาน หรือ ทิศหลังบ้านพิงทิศนี้ ก็คือไม่เป็นไร ไม่ใช่ว่า เรายืนอยู่กลางบ้าน แล้วมุมไหนของบ้านอยู่ในทิศ NE ห้ามกระทบ

ขอบคุณอาจารย์ครับสำหรับความกระจ่าง

fengshui

« Reply #3 on: 13 พ.ค. , 2009, 03:43:28 am »
7. ปีนี้เป็นปี /2 ดังนั้น หากมีราศีห้ามใช้เป็น /2 จะใช้ไม่ได้ทั้งปี  ... ข้อความนี้ผิดครับ

ห้ามใช้คือ /8 ยกเว้นเป็นฤกษ์ปลอดภัย

ทาง web ก็งงกับคำอธิบายคุณเหมือนกัน
ขอสรุป

มุมใดเป็นลักสือ + ดาวร้าย มุมนั้นควรหลีกเลี่ยง ห้ามเริ่มต้นกระทบ ... แต่เริ่มจากจุดอื่นกระทบต่อเนื่องมาได้
แต่หากมุมนั้นเป็นหลังบ้าน ก็ควรเลี่ยงเป็นเดือนอื่น

Joe

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 13 พ.ค. , 2009, 04:48:43 am »
เรียนอาจารย์
ขออภัยครับ ผมยิ่งถามยิ่งงงครับ

ความหมายของผมคือ สมมติว่าประธานเป็น /4 ซึ่งจะปะทะกับ /2 /6 /10 และเนื่องจากปีนี้ เป็นปี /2 จึงไม่สามารถใช้ฤกษ์ปกติได้ทั้งปี ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัย และแม้ปีนี้เป็นปี /2 ซึ่งปะทะกับ /8 แต่ถ้าเป็นฤกษ์ปลอดภัย สามารถใช้ /8 ได้ ผมถูกต้องมั๊ยครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #5 on: 13 พ.ค. , 2009, 05:17:45 am »
ถูกต้องครับ