19 เม.ย. , 2024, 06:50:02 pm

Author Topic: ซ่อมได้หรือไม่  (Read 3760 times)

Thitaree

• Newbie
  • *
ซ่อมได้หรือไม่
« on: 11 พ.ค. , 2009, 04:56:38 am »
เรียนซือเฮียที่เคารพ
ขอรบกวนสอบถามดังนี้ค่ะ
บ้านพิง 90 องศา พนง.ประปาแจ้งว่าท่อภายในบ้านรั่วซึม มาตรวัดน้ำหมุนตลอดเวลา เดือนที่แล้วจ่ายค่าน้ำเกินประมาณ 1000 บาท ปกติใช้ฟรีค่ะ :) ไม่รู้ว่าควรทำอย่างไรดี ซ่อมดีหรือรอผ่านปีไปก่อนดี แต่ถ้าซ่อมก็อยากวางแท้งค์น้ำบริเวณรั้วหน้าบ้าน (ทาวน์เฮ้าส์) น่าจะเป็นบริเวณ 79 และอยากซ่อมห้องน้ำด้านหลังบริเวณ97 ด้วย (ตี้จู้อยู่ตำแหน่งนี้ด้วยค่ะ) ไม่ทราบจะมีผลดีหรือเสียมากน้อยแค่ไหนค่ะ รบกวนซือเฮียช่วยแนะนำด้วยค่ะ คำถามคือ
1.  ควรซ่อมหรือไม่อย่างไร
2.  ถ้าซ่อมวางตำแหน่งแท้งค์น้ำ 79 จะเป็นอะไรหรือไม่
3.  ถ้าซ่อมหลังบ้านซึ่งเป็นตำแหน่งประธานพอดี มีผลกระทบอย่างไร
4.  ถ้าปีนี้ซ่อมไม่ได้ ปีหน้าซ่อมได้หรือไม่คะ (พอดีวางแผนจะมีบุตรกลางปีนี้ค่ะ ซึ่งคาดว่าจะคลอดปีหน้า)

แอบคิดว่าเป็นเจ้ากรรมนายเวรหรือเปล่าที่ทำให้มีเหตุจะต้องซ่อมแซมในเวลาที่ไม่เหมาะสม (ห้องน้ำอยู่ดีๆ กระเบื้องก็หล่นซะงั้น คิดมากไปหรือเปล่าก็ไม่รู้) ถ้าไม่ได้เรียนที่ชมรมก็คงจะทุบๆ เจาะๆ เรียบร้อยไปแล้วคงเกิดเหตุอะไรซักอย่างโดยที่เราไม่รู้ รบกวนซือเฮียช่วยแนะนำด้วยค่ะ
ด้วยความเคารพ
 :-\

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ซ่อมได้หรือไม่
« Reply #1 on: 11 พ.ค. , 2009, 07:34:01 am »
เป็นเรื่องจำเป็น ไม่เช่นนั้น
เราต้องเสียเงินเดือนละ 1000 บาท + ปัญหาโครงสร้างบ้านเสียหาย

ให้ใช้ฤกษ์ปลอดภัยดำเนินการซ่อม
หลีกเลี่ยงดาว 5 + เดือนอสูรเป็นทิศนี้

เดือนมิย. ใช้ได้ ให้เริ่มต้นจากทิศหลังบ้านเคาะไปรอบบ้าน
ดังนั้น จะกระทบได้ทุกจุด

....

อาจจะดวงไม่ดีจริง  ... ไปทำบุญสังฆทาน ช่วยได้ครับ
หรือ อาจจะเริ่มต้นทำในฤกษ์ที่ผิด ก็เป็นได้ครับ