28 มี.ค. , 2024, 08:36:21 pm

Author Topic: ความหมายของฤกษ์  (Read 3958 times)

toni

• Jr. Member
  • **
ความหมายของฤกษ์
« on: 14 พ.ค. , 2009, 04:54:03 pm »
เรียนอาจารย์

อยากทราบความหมายของฤกษ์ครับว่า
1. ฤกษ์สวมแหวนหมั้นที่ให้ใช้ หมายถึงการหมั้นกันเฉยๆ แต่ไม่ถือว่าเป็นการแต่งใช้หรือเปล่าครับ
2. ฤกษ์สวมแหวนหมั้น ต้องมีขั้นตอนพิเศษอะไรหรือเปล่าครับ อาทิมีสักขีพยาน หรือสามารถทำกันแค่สองคนได้ครับ
3. ฤกษ์ปูเตียง-เข้าบ้าน ถือว่าเป็นการแต่งกันจริงๆ ตอนนี้หรือตั้งแต่ใส่แหวนหมั้นครับ

ขอบคุณครับ
โทนี่

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ความหมายของฤกษ์
« Reply #1 on: 15 พ.ค. , 2009, 11:59:44 am »
การหมั้น - หมายถึงการตกลงว่าจะอยู่ร่วมกัน
การแต่ง - หมายถึงการอยู่ร่วมกัน

2. ทำกัน 2 คนได้ครับ

3. ฤกษ์เข้าบ้านเจ้าบ่าว
    ฤกษ์ปูเตียง - เมื่อบ่าวสาวนอนลงบนเตียง ก็ถือว่าเป็นการแต่งโดยสมบูรณ์

4. ฤกษ์แต่งงานแบบจีน ไม่มีฤกษ์ส่งตัว