29 มี.ค. , 2024, 04:37:23 am

Author Topic: ความแข็งแรงของราศีล่างเดือน  (Read 5752 times)

Moodam

• Full Member
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
ผมสงสัยว่า ราศีล่างของหลักเดือน นี้จะมีความแข็งแกร่งตามกำลังของฤดูตัวเองแค่ไหนครับ เช่น ดิถี มีคู่ธาตุและตัวส่งเสริมไปซะ 7 ช่อง และมีตัวลาภที่ราศีล่างหลักเดือน  เช่นนี้แล้ว ก็คือมีตัวพิฆาตลาภค่อนข้างเยอะ จะเข้าข่ายหลักเดือนตัวนี้ ฆ่ายังไงก็ไม่ตาย หรือว่า ต้องช่วยหลักเดือนด้วยครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
คงต้องดูภาพรวมทั้งหมดครับ เช่น กลุ่มที่เหลือไม่มีตัวช่วยเดือนเลย เดือนอ่อนแอ
แต่หากมีตัวช่วย ราศีส่งเสริมเดือน หรือถ่ายเทเดือน ( มาควบคุมตัวทีมาพิฆาตเดือน ) ก็ไม่อ่อนแอ

Moodam

เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
1.หากมีตัวราศีถ่ายเทหลักเดือนมาเพื่อควบคุมพลังพิฆาตจากดิถี เพื่อให้หลักเดือนไม่อ่อนแอจากการถูกพิฆาต แต่ในแง่ที่ว่า ตัวหลักเดือนเองก็ถูกดูดออกไปด้วยจากราศีถ่ายเท ก็จะไม่เป็นการอ่อนแออยู่ดีหรือครับ (คือผมพยายามจะทำความเข้าใจกับหลักการให้ลึกที่สุดน่ะครับ)
2. ดวงอย่างไรจึงสามารถเรียกได้ว่าสมดุลครับ มันคือการให้กำเนิดอย่างครบวงจรมีทั้ง 5 ธาตุ หรือว่า ไม่มีลักษณะการขัดแย้งใดๆ กับตัวดิถีเลยในดวงครับ

fengshui

อ่อนแอ แต่อ่อนแอน้อยกว่า ถูกทำร้ายฝ่ายเดียว

ต้องดูรวม ๆ ว่า กลุ่มดิถีและบริวารใกล้เคียงกัน + อุณหภูมิ

ที่กล่าวมาก็ถูกต้องครับ คือ
หากมีครบ 5 ธาตุ ทุกธาตุได้ความแข็งแรงใกล้ ๆ กัน = สมดุล

หากไม่ครบ ในดวงมีความขัดแย้งน้อย ก็ใช้ได้เช่นกัน

Moodam

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
พอดีเห็นกล่าวถึงเรื่องอุณหภูมิ ผมได้ลองเข้าไปศึกษาในดวงที่ทางเวปได้รับวิเคราะห์ให้   เพื่อฝึกตีธาตุสำคัญ  ก็พบว่า การสมดุลอุณหภูมิของดวงไม่ใช่มีให้เฉพาะในฤดูร้อน หรือหนาว หรือครับ เห็นบางดวงเกิดในเดือน /9 ก็ยังต้องการไฟมาปรับอุณหภูมิเช่นกัน  ก็เลย งง ๆ นิดหนึ่งน่ะครับ สรุปคือ การวิเคราะห์ธาตุสำคัญดูเหมือนเป็นสิ่งที่ค่อนข้างยากทีเดียว ผมลองวิเคราะห์ตาม ถูกไม่มาก เรามีเกณฑ์อย่างไรในการสรุปว่า ธาตุสำคัญที่เราเลือกออกมานี้ ถูกต้อง มีไหมครับ

fengshui

การวิเคราะห์ธาตุสำคัญดูเหมือนเป็นสิ่งที่ค่อนข้างยากทีเดียว

ไม่ถูกต้องครับ .... ที่ถูกต้องคือ

การวิเคราะห์ธาตุสำคัญให้ถูกต้อง เป็นเรื่องที่ยากที่สุดเรื่องหนึ่งครับ

บาง Case แก้ไขบ้านแล้ว คนในบ้านดีขึ้น แต่ตนเองกลับไม่มีการเปลี่ยนแปลง เพราะวิเคราะห์ธาตุสำคัญผิด

การตรวจสอบ คือ ย้อนอดีตครับ  เอาอดีตแต่ละช่วงมาไล่ราศีดูว่าตรงตามที่วิเคราะห์หรือไม่

แต่อย่าลืมว่า มีตัวแปร วัยจร ลัคนาจร ตลอดจน ลัคนา ปฏิสนธิ ลัคนาสมบูรณ์

Moodam

ขอบคุณครับ

fengshui

ยินดีครับ