19 เม.ย. , 2024, 01:20:44 pm

Author Topic: สงสัยเรื่องฤกษ์ยามและจัดบ้านครับ  (Read 3344 times)

suprakorn

• Newbie
  • *
เรียน ซือเฮียสุภชัย
รบกวนขอความกระจ่างด้วยครับ
จากหนังสือปฏิทินฤกษ์มงคลของชมรม
1. ทิศห้ามประจำปี 2552 คือ ทิศตะวันตก/ใต้ เป็นทิศแตกสลาย และ ทิศตะวันออก เป็นทิศอสูร แต่ทิศห้าม 
    ประจำเดือนมิถุนายน คือ ทิศใต้ ดาวเบญจภูติ และทิศเหนือ ทิศอสูร ฉะนั้นถ้าจะเริ่มตอกเสาเข็มวันแรกในเดือน
    มิถุนายนนี้ตรงทิศตะวันออกหรือทิศตะวันตก/ใต้  เพื่อสร้างอาคารก็สามารถทำได้ใช่ไหมครับ
2. ในวันพฤหัสที่ 18 มิถุนายนนี้ เป็นวันก้าวหน้าและวันฟ้าอภัย ในหนังสือไม่ได้ระบุเวลาในวันนี้ไว้ แปลว่า
     สามารถใช้เวลาใดๆก็ได้ในวันนี้ หรือใช้ไม่ได้เลยครับ
3. ถ้าเริ่มตอกเสาเข็มในทิศตะวันตก สร้างอาคารเพื่อขายเฟอร์นิเจอร์ จะมีอิทธิพลของทิศธาตุทองมาบั่นทอน 
    กิจการที่เป็นธาตุไม้หรือไม่ครับ
จากหนังสือจัดบ้านตามหลักยุค 8 ของชมรมฯ หน้า 162
1. ลักษณะอาคารเป็นสี่เหลี่ยมด้านหน้าเป็นทิศเหนือ ทิศหลังบ้านทิศใต้ตรงกลางหลังบ้านองศาที่ 188 ถ้าผมจะตั้ง
    ตี่จูเอี๊ยในตำแหน่ง NE (หลังพิงทิศ E)เพื่อเป็นประธาน เพราะเป็นตำแหน่งบารมีประจำยุคและลาภรอ แต่จะ
   ทำให้บทบาทประธานด้อยลงไปหรือเปล่าครับ เพราะประธานจะขาดบริวารทางขวามือ อีกทั้งรู้สึกว่าถ้าตั้งตี่
    จูเอี๊ยไว้ด้านหน้าจะแปลกๆอยู่
2. ถ้าตั้งตี่จูเอี๊ยในตำแหน่ง E จะเป็นอย่างไรครับ (หันหน้าไปทาง W)
3. ควรตั้งตี่จูเอี๊ยตำแหน่งไหนดีครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ได้ แต่ก็ต้องดูฤกษ์ครับ
   เพราะหากวันหรือเวลากระทำเป็นทิศให้โทษ(อสูร) ในทิศที่จะกระทบ ก็จะเกิดผลเลวร้ายครับ

2. วันก้าวหน้าเป็นวันที่ดี มีกำลัง
    แต่หากชง หรือเป็นอสูรกับทิศที่กระทำ ผลกระทบกลับรุนแรง

แต่เมื่อเป็นวันฟ้าอภัย ... ผลกระทบอสูรเบาบางลง แต่เราจะเสี่ยงทำไม

วันนี้ จะใช้เวลาใด กับทิศใด กรุณาลองศึกษาจากหน้า 43

3. ไม่เกี่ยวครับ

...................

188 องศา วัดด้วยเครื่องมือใด ............
หากวัดผิด คำตอบทั้งหมด ผิดหมด และจะเกิดผลด้านลบ