24 เม.ย. , 2024, 10:14:02 pm

Author Topic: windows Vista: เปิด solar และ ดาว 9 ยุค ใน 5 in 1 ไม่ได้ครับ  (Read 5707 times)

suthad

• Newbie
  • *
เมื่อเปิดโปรแกรมแล้วปรากฏว่า มันเปิดหน้าต่างใหม่ไปเรื่อยๆ โดยมีข้อความตามข้างล้างครับ

โปรแรม ดาว 9 ยุค
cannot create file C:\ssa.dat

โปรแกรม Sola
cannot create file C:\start.dat

ช่วยแนะนำด้วยครับ

สุทัด
« Last Edit: 16 พ.ย. , 2011, 01:31:57 am by fengshui »

Jo

• Global Moderator
  • Full Member
สาเหตุที่เปิดไม่ได้เพราะตั้งระบบ UAC ป้องกันการเขียนไฟล์ลงบน Drive C ครับ

วิธีแก้ทำตามข้อใดข้อหนึ่งดังนี้ครับ
1. ปิดระบบ UAC ใน Control Panel ( เรียกใน User ) วิธีนี้จะสามารถใช้งานโปรแกรมจากเมนูได้
2. เรียกโปรแกรมโดยตรงใน Folder โดยคลิกขวาแล้ว Run as Administrator ครับ ( กรณีไม่ปิด UAC ) หากเป็นเครื่องฯ ที่ใช้ประจำสามารถ Create Shortcut แล้ว Set Properties ตั้งค่าไว้ได้ตลอดครับ