27 เม.ย. , 2024, 11:04:27 am

Author Topic: เปลี่ยนหลอดไฟ ปึงเถ่ากง แล้วศาลปึงเถ่ากงร่วงลงมาครับ  (Read 8352 times)

NOOB

• Newbie
  • *
พอดี เมื่อเช้าแม่ผม ก็ชงน้ำชาไหว้  ตี่จู้เอี้ยกับปึงเถ่ากงตามปกติเหมือนทุกวัน แต่เผอิญท่านไปเห็นหลอดไฟของปึงเถ่ากงไม่ติดดวงนึง ท่านก็เลยจะเปลี่ยนเหมือนทุกทีที่ท่านเคยเปลี่ยน  พอท่านเอามือไปจับศาลปึงเถ่ากงเพื่อจะเอื้อมไปหยิบหลอดไฟมาเปลี่ยน (เนื่องจากปึงเถ่ากงอยู่สูง) อยู่ดีๆปึงเถ่ากงก็ร่วงลงมา ของบูชาที่อยู่ในนั้นก็ตกลงมาที่พื้นและที่ตี่จู้เอี้ย ส่วนตัวศาลปึงเถ่ากงนั้นยังดีที่มีน็อตยึดได้ตัว จึงไม่หล่นมาโดนศาลตี่จู้เอี้ย แต่ก็ทำให้ตัวศาลปึงเถ่ากงได้รับความเสียหาย และหัวแม่ผม โน  

1. มันเปงลางบอกเหตุอะไรรึป่าวครับ และจะแก้ยังไงครับ
 2. ของไหว้ที่ตั้งในศาลปึงเถ่ากงมีอะไรบ้างอ่ะครับ

ปล แม่ผมนอนไม่หลับเลย

« Last Edit: 23 ก.พ. , 2011, 01:45:49 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
จากลักษณะการพิมพ์ข้อความ หมายความว่าคุณไม่อ่านประกาศเลย

*** ระเบียบข้อ 12 Web รณรงค์การใช้ภาษาไทย ( ภาษาแม่ ) อย่างถูกต้อง และสุภาพ ***

ครั้งต่อไปขอให้ใช้ให้ถูกต้องครับ คำว่า "อ่ะ" "ป่าว" "เอิ้กๆๆ" ไม่ควรใช้
และไม่สุภาพเมื่อขอคำปรึกษาจากผู้ใหญ่
...

1. จัดของไหว้ขอขมาทั้ง 2 องค์

2. เป็นลางบอกเหตุอย่างหนึ่ง ให้แม่รีบไปทำบุญสังฆทาน

3. ทำพิธีล้างปรับสภาพ ในฤกษ์ปลอดภัย
   รายละเอียดทั้งหมดอยู่ในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2552

4. สิ่งจำเป็นในศาล - เทียน กระถางธูป ส่วนที่เหลือตามความพอใจเจ้าบ้านเช่น แจกัน

NOOB

• Newbie
  • *
ขอโทษครับ ที่ใช้ภาษาไม่สุภาพ
    ถ้าจะซื้อศาลปึงเถ่ากงใหม่มาให้ท่านดีกว่าไหมครับ เนื่องจากศาลอันเก่าที่ตกลงมามีบางส่วนแตกหักและอายุศาลมากกว่า 30 ปี ครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
เป็นเรื่องที่ดีครับ

แต่จะทุบเคาะเจาะตอกต้องดูฤกษ์

สามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัยกระทำการได้ครับ