20 เม.ย. , 2024, 01:12:18 pm

Author Topic: การกินพื้นที่ของประธาน  (Read 4237 times)

Moodam

• Full Member
การกินพื้นที่ของประธาน
« on: 28 ก.ย. , 2009, 02:26:45 am »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่ดังนี้ครับ
1. ในห้องนอนที่มีขนาดไม่ใหญ่นัก แต่กลับมีขนาดเตียงที่ค่อนข้างใหญ่และกินพื้นที่ประมาณครึ่งหนึ่งของห้องนอน เมื่อวางเตียงลงไปก็จะกลายเป็นทับผังดาวสองช่อง จึงสงสัยว่า เมื่อหัวเตียงสามารถเป็นประธานของห้องได้ การกินพื้นที่ของหัวเตียง  ผังดาวจะดูจากขนาดของหัวเตียงด้วยหรือไม่หมายถึงขนาดของช่องประธานจะเท่ากับขนาดกว้างของหัวเตียงครับ หรือยังยึดขนาดพื้นที่ของห้องนอนเหมือนเดิม แล้วถ้าเช่นนั้นการควบสองพื้นที่ของหัวเตียงจะมีผลอย่างไรครับ
2. เมื่อเราวางหัวเตียงให้ข้างเตียงชิดริมกำแพงด้านใดด้านหนึ่ง จะทำให้ผังดาว 9 ยุค ฟากซ้าย(หรือขวา) หายไปหรือตกผังออกไปเป็นส่วนนอกห้องหรือไม่ครับ (ไม่แน่ใจว่าอาจารย์ใหญ่จะเข้าใจคำถามผมหรือไม่ครับ) แต่เคยได้ยิน อาจารย์วิศิษฏ์ เคยพูดถึงแนว ๆ นี้น่ะครับ แต่ท่านอ้างถึงระบบแปดทิศครับ
3. ขอถามเรื่องดวงนิดหนึ่งครับ เมื่อราศีล่าง มี โง่ว ทิ่ว จี๋(เดือน) จื้อ เมื่อวัยจรเดินบี่ แต่ปีจรดันเดิืนอิ้ว การภาคีแบบนี้ จะไปภาคีเป็นไตรทิศ หรือจะภาคีเป็นไตรภาคี ครับ
ขอบพระคุณครับ

Moodam

Re: การกินพื้นที่ของประธาน
« Reply #1 on: 29 ก.ย. , 2009, 02:33:02 am »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่เพิ่มเติมครับ
ผมได้ไปพบเห็นการจัดบ้านของศิษย์พี่ท่านหนึ่งซึ่งน่าจะจบไปซักเกือบสิบปีได้แล้วมั้งครับ เป็นตึกแถวสองห้อง ศิษย์พี่ท่านนี้ได้วางรูปพระบรมฉายาลักษณ์ของในหลวงและพระราชินีไว้ที่กึ่งกลางระหว่างสองห้องและมีนาฬิกาอยู่แทรกตรงกลางระหว่างรูป ซึ่งตามที่ผมเคยได้รับคำแนะนำจากในเวป บอกว่า
4. ประธานไม่สามารถอยู่กลางคานได้
5. ถ้าเป็นบ้านปกติห้องเดียวและหลังบ้านประธานเป็น 88 เราสามารถจัดวางอย่างที่ผมได้กล่าวไว้ข้างบนได้หรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #2 on: 30 ก.ย. , 2009, 01:39:05 am »
1. ขนาดพื้นที่ห้องนอนเป็นหลักครับ

*** การใช้งานจริง เป้าสำคัญจะดูที่ว่า ตำแหน่งประตูเป็นดาวอะไร ... ดาว 5 ลาภวิบัติอยู่ที่ใด

2.หากคุณสังเกตุทุกกรณีที่อจ.สอน โดยเฉพาะขั้น 5 -6 จะแบ่งพื้นที่ 9 ช่องเสมอ

3. ไตรภาคี มีกำลังมากสุดครับ

4. ถูกต้องครับ

ในหนังสือ มงคลจีน เล่ม 1 ( คาดว่าเสร็จปลายปี ) จะกล่าวถึงการตั้งตี่จู้ในลักษณะดังกล่าวจะห้ามครับ

5. ไม่มีผังประกอบ ไม่สามารถตอบได้ครับ

Moodam

« Reply #3 on: 30 ก.ย. , 2009, 03:59:01 am »
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #4 on: 30 ก.ย. , 2009, 09:14:58 am »
ยินดีครับ