27 เม.ย. , 2024, 11:35:28 am

Author Topic: ฮวงจุ้ยทั่วไป  (Read 15838 times)

Moodam

• Full Member
ฮวงจุ้ยทั่วไป
« on: 25 ต.ค. , 2009, 02:54:04 pm »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
ผมไ้ด้เคยไปวัดองศาบ้านญาติได้องศา 119 ซึ่งเป็นองศาบ้านล้มเหลว และประตูก็ตกลาภวิบัติทั้งตัวบ้านและประตูรั้ว
ทีนี้ญาติผมเป็นน้องชายคนเล็ก ซึ่งดาว 8 หมายถึงน้องชายคนเล็กเช่นกัน ซึ่งอยู่ในบ้านไม่ได้รับความรักใคร่เอ็นดูจากพี่ ๆ ทุกคน ยกเว้นแม่ การงานเจ้าตัวก็รู้สึกว่าไม่มีความก้าวหน้า ไม่ทราบว่า ดาว 8 ตรงนี้มีผลด้วยหรือไม่ครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ฮวงจุ้ยทั่วไป
« Reply #1 on: 27 ต.ค. , 2009, 01:53:36 am »
ดาว 8 กับน้องชายคนเล็ก ไม่เกี่ยวกัน

โดยรวม บุคคลที่อาศัยในบ้านหลังนี้ มีปัญหาสุขภาพ การงาน การเงิน ....

ไม่ได้รับการเอ็นดูจากพี่ ๆ อาจเกิดจากหลายสาเหตุ

ในทางปฏิบัติ ... อายุ การประพฤติตน สังคมในครอบครัว ...
ในทางโหราศาสตร์ ... อาจเป็นที่ดวง หรือปฏิสัมพันธ์ทิศหัวนอนกับดวง หรือ ดวงดาวในห้องนอน

Moodam

« Reply #2 on: 27 ต.ค. , 2009, 02:44:04 am »
ขอบคุณอาจารย์ใหญ่ครับ

fengshui

« Reply #3 on: 27 ต.ค. , 2009, 10:43:11 am »
ยินดีครับ

Moodam

« Reply #4 on: 28 ต.ค. , 2009, 03:10:26 am »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
หากเราตั้งหัวเตียงไว้ที่ทิศบี่ แต่ในดวงมีโง่ว จะภาคีเป็นไฟ
ซึ่งจะดีหรือไม่ดี ต้องไปดูว่าดิถีต้องการธาตุนี้หรือไม่ ถูกไหมครับ

fengshui

« Reply #5 on: 28 ต.ค. , 2009, 01:30:14 pm »
ต้องพิจารณาว่า ภาคีแล้วแปรธาตุหรือไม่ครับ

แต่หากดวงต้องการไฟ โดยรวมถือว่าดีครับ

Moodam

« Reply #6 on: 29 ต.ค. , 2009, 01:54:29 am »
3. ขออนุญาติอ้างถึงคำถามแรกครับเกี่ยวกับดาว 8 ในสมุดเล่มสีน้ำเงิน ถ้าเป็นบุคคลหมายถึงชายเล็ก แต่อาจารย์ได้ตอบว่า ไม่เกี่ยวกัน
หรือว่าอันที่จริงแล้ว ความหมายของดาวลักษณะนั้นไม่อาจอ้างอิงโยงถึงบุคคลในบ้านหลังนั้น ๆ ได้หรือครับ ถ้าเช่นนั้น ความหมายถึงบุคคลในสมุดเล่มเล็กนั้น จะใช้ในแง่ไหน กรณีใดครับ

4. ขอวกกลับมาที่ทิศหัวเตียงอีกครั้งครับ อาจารย์ได้ให้คำแนะนำว่า ทิศหัวเตียงภาคีกับราศีในดวง ต้องพิจารณาอีกทีว่าแปรธาตุหรือไม่ หมายถึงเราต้องพิจารณาว่า ราศีมีสภาพหรือไม่ อย่างนั้นเหรอครับ แล้วราศีของทิศหัวเตียง จะพิจารณาร่วมกันอย่างไรครับว่ามีสภาพหรือไม่ หรือดูจากฤดูอย่างเดียวครับ

fengshui

« Reply #7 on: 30 ต.ค. , 2009, 12:14:59 am »
3. การทำนายเหตุการณ์ บุคคล จะมีปัจจัย องค์ประกอบในการทำนายมากกว่านี้มาก
   รวมไปถึง การใช้ดาวจรต่าง ๆ มาร่วมคำนวณ

*** ซึ่งเป็นส่วนของทำนาย ... ไม่ใช่ส่วนของการปรับแก้ไขบ้าน ... จึงสอนในขั้น 7

4. เหมือนกับราศีจรเข้ามากระทบกับดวงครับ
   หากภาคีเป็นไฟ ฐานเดือนเป็นไฟ โอกาสแปรสภาพสูง

เช่น ในดวงมี /12 และ /4 
  ตั้ง /8 เพื่อหวังได้ดิน แต่พอรวมกับดวง ไตรภาคีกลายเป็นไม้

Moodam

« Reply #8 on: 30 ต.ค. , 2009, 12:43:08 am »
ขอบพระคุณอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ

Moodam

« Reply #9 on: 30 ต.ค. , 2009, 02:42:27 am »
ด้วยความด้อยปัญญา ขออนุญาตย้อนกลับไปที่หลักสูตรขั้น1 นะครับ เกี่ยวกับผังดาว  9 ยุค คือผมได้ลองใช้ไม้บรรทัดทาบที่ผังดาวยุค 8 เพื่อฝึกลองดูตัวดาวที่จะนำมาใช้เดิน (โดยเทียบกับเล่มสีน้ำเงิน) แต่เกิดข้อสงสัยว่า ในช่องที่นำมาใช้เทียบนั้นมีเลขสามตัวด้วยกัน ซึ่งจะบวกหรือลบก็แล้วแต่ ผมสงสัยว่า จะทราบได้อย่างไรว่าตัวเลขทั้งสามตัว กินพื้นที่กี่องศาครับ ขอความกรุณาช่วยชี้แนะอีกครั้งครับ

fengshui

« Reply #10 on: 01 พ.ย. , 2009, 06:11:01 am »
หลักสูตรชมรมฯ

หน้ากว้าง หรือ ยาว  จะหาร 3 ส่วนเท่า ๆ กันครับ

*** รูปแบบในเล่มน้ำเงิน เพื่อความสวยงาม และสะดวกใช้

Moodam

« Reply #11 on: 01 พ.ย. , 2009, 02:54:19 pm »
ขอบคุณสำหรับความกระจ่างครับ

fengshui

« Reply #12 on: 02 พ.ย. , 2009, 12:27:44 am »
ยินดีครับ

Moodam

« Reply #13 on: 16 ธ.ค. , 2009, 06:57:55 am »
- ในโรงงานมีหม้อแปลงไฟฟ้าที่ตั้งอยู่ในตัวโรงงาน โรงงานฝั่งตรงข้ามติดกระจกโค้ง สะท้อนกลับ เราต้องแก้โดยการทาสีเป็นสีลูกใช่ไหมครับ
- ดวงดิถีมีน้ำมาก และประธานของบ้านเป็นราศีน้ำอีก สำหรับใส่เหรียญแก้ได้ไหมครับ

fengshui

« Reply #14 on: 17 ธ.ค. , 2009, 06:28:55 am »

เราไม่ต้องแก้ใด ๆ เพราะกระจกก่อนสะท้อน จะดูดกลืนเข้าไป

ได้ แต่อาจไม่ทุกกรณี

Moodam

« Reply #15 on: 17 ธ.ค. , 2009, 09:35:50 am »
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #16 on: 17 ธ.ค. , 2009, 11:29:40 am »
ยินดีครับ

Moodam

« Reply #17 on: 06 ม.ค. , 2010, 01:38:58 am »
* ในดวงประเภทที่ต้องการเสริมด้วยดิน ควรตั้งจุดยึดเหนี่ยวพิงทิศไหนครับ เนื่องจากไม่มีราศีโบ่ว
** โรงงานพิงทิศตะวันตกหน้าหันตะวันออก ได้มีการรื้อเปิดหลังคาโดยเริ่มจากทิศตะวันออก ซึ่งเป็นทิศอสูร ไม่แน่ใจว่าต้องล้างอาถรรพ์หรือไม่ครับ ถ้าต้องทำควรเริ่มจากจุดไหนอย่างไรครับ เนื่องจากอาจารย์เคยแนะนำว่าโรงงานไม่จำเป็นต้องทำฮวงจุ้ยน่ะครับเลยไม่แน่ใจครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #18 on: 07 ม.ค. , 2010, 01:17:32 am »

คุง กึ่ง ใช้ได้ครับ

ต้องล้างอาถรรพ์ครับ  โยนขึ้นเพดานให้ตกลงมา

หากเพดานสูง โยนที่กำแพง

โรงงานไม่ต้องจัดฮวงจุ้ยจริง  แต่เรื่องอสูรยังต้องดู

Moodam

« Reply #19 on: 07 ม.ค. , 2010, 02:36:56 am »
เวลาโยนให้โยนแต่ทิศตะวันออก หรือไล่ยาวตั้งแต่ทิศตะวันออกไปจรดทิศตะวันตกเลยครับ

fengshui

« Reply #20 on: 07 ม.ค. , 2010, 12:31:11 pm »
ติดอสูรที่ใด ก็แก้ไขที่นั้น

Moodam

« Reply #21 on: 07 ม.ค. , 2010, 01:55:43 pm »
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #22 on: 08 ม.ค. , 2010, 12:37:39 am »
ยินดีครับ