27 เม.ย. , 2024, 08:52:57 am

Author Topic: ตี่จูอี้ย พิงเสาบ้าน ได้หรือไม่ครับ  (Read 10527 times)

Bobby

• Newbie
  • *
เรียนอาจารย์เกรียงไกร,

ใกล้ปีใหม่แล้วขออนุญาติ สวัสดีปีใหม่เลยนะครับ และขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์โปรดจงคุ้มครองอาจารย์และครอบครัว ให้พ้นจากภัยอันตรายทั้งปวง และมีความสุขสมหวังตลอดปีใหม่นี้นะครับ

วันนี้ผมมีสิ่งขัดข้องใจมาปรึกษาครับ

1. บ้านแม่ผมว่างตึ่จูเอี้ยพิงเสากลางบ้าน ไม่ทราบว่ามีข้อดีหรือข้อเสียอย่างไรครับ คือที่บ้านแม่ผมเป็นห้องแถวเปิดเป็นร้านขายของด้านล่าง และชั้นสองก็ทำเป็นที่พัก แม่ผมอยู่ที่นั่นมาหลายสิบปีได้แล้วครับ ตี่จูเอี้ยดังกล่าวว่างอยู่ตรงนั้น คือหลังพิงเสากลางบ้าน (เป็นเสาตั้งกลางร้าน ไม่มีผนังข้างๆเสาครับ)

2. ผมมีศาลตี่จูเอี้ยอีกอันหนึ่ง ใหญ่กว่า ใหม่กว่า (เคยใช้ที่บ้านอีกหลังหนึ่ง แต่พี่สาวเป็นคริสเตียนย้ายเข้าไปก็ให้เอาออก) ไม่ทราบว่าผมเอาอันใหม่มาวางแทนอันเก่าได้หรือไม่ครับ( ดูกว่าเยอะเลยครับ)

3. คำถามสุดท้ายครับ ปีหน้าเป็นปีเสือ และที่หน้าเพจเวบอาจารย์บอกว่าจะชงกับปี วอก (ลิง) บางคนแนะนำให้ห้อยหนุมาน จะดี จิงหรือไม่ครับ ส่วนตัวผมไม่ได้เกิดปีลิงครับ เพียงอยากรู้เท่านั้นครับ

ด้วยความเคารพ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ไม่ดีครับ  เท่ากับตั้งท่านไว้ใต้คาน และหลังพิงก็ไม่มีสภาพเกื้อหนุน

ผลคือ เหน็ดเหนื่อย แบกภาระหนัก ไม่ก้าวหน้าเท่าที่ควร

2. ไม่ได้ครับ เรือนนั้นมีเจ้าของเคยใช้แล้ว ห้ามนำมาใช้ซ้ำครับ

3. ไม่วิจารณ์ระบบผู้อื่นครับ  แต่ระบบชมรมฯ จะใช้เหรียญปรับแก้ดวงประจำปีครับ

Bobby

• Newbie
  • *
สวัสดีครับอาจารย์

วันนี้ผมได้ถ่ายรูปตี่จู่เอียที่ผมกำลังจะย้ายไม่ให้อยู่ใ้ต้เสาและคาน แต่ผมไม่มีไอเดียเลยว่าจะทำอย่างไรเนื่องจากข้างๆเสาไม่มีกำแพงให้พิงเลยครับ ตั้งใจว่าจะขยับมาทางขวามือแทนที่ตู้เย็นครับ และไม่ทราบว่าฐานที่รองเป็นอิฐบล็อคตามรูปได้หรืิอไม่ครับ

ปล. ทิศหลังบ้านผมเป็น 244 องศา วันนี้เวลา 15.30-16.30 เป็นฤกษ์ปลอดภัย เทพจันทรา(ตามหนังสือฤกษมงคล) จึงตั้งใจว่าจะทำให้เสร็จเรียบร้อยวันนี้เลยครับ

ขอบพระคุณครับ

fengshui

รูปไม่ขึ้น

กรุณาส่งมาทาง [email protected]

Bobby

• Newbie
  • *
ส่งให้เมื่อวานนี้แล้วนะครับ/ขอบพระคุณครับ

fengshui

fengshui

จากรูป ไม่เหมาะสมครับ

หาฝาไม้บังเสาให้ดูเรียบร้อย ถือว่าพอใช้ได้ แต่ไม่มั่นคงเท่าไรนัก เพราะเรือนกว้างกว่าเสา

Bobby

• Newbie
  • *
ถ้าซื้อตู้่วางตี่จู้เอี้ยขนาดเท่าตู้เย็น และวางแทนที่ตู้เย็น ดีไหมครับ กรณีนี้จะมั่นคงเพียงพอหรือไม่ครับ

fengshui

คนเราเวลานั่งพิง จะพิงพนักที่ใหญ่กว่า จึงจะรู้สึกมั่นคง

ยิ่งตัวใหญ่ขึ้น แต่พิงพนักเท่าเดิม แต่ภาพรวมคือเล็กลง ความมั่นคงยิ่งน้อยลง

Bobby

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณครับ  :)

fengshui

ยินดีครับ