20 เม.ย. , 2024, 05:05:48 am

Author Topic: ถามเรื่องตี๋จุ้เอี๊ยด่วนค่ะ  (Read 5007 times)

mm

• Newbie
  • *
รบกวนอาจารย์ค่ะ หนูได้ซื้อตี่จู้หินอ่อนใหม่จากร้านทองเทียนไทยค่ะ ของเพิ่งถึงวันนี้
และทางร้านได้หาฤกษ์ให้ด้วยค่ะ โดยให้ในวันที่ 26 ธ.ค.2552  (สามีเกิด 6 ธ.ค.2503 ,หนูเกิด 25 ก.พ.2506 หลังบ้านอิงทิศใต้ค่ะ) เวลา 05.00 - 08.59 น.หนูจะเปลี่ยนตี่จู้ใหม่ เพราะตี่จู้นี้หนูย้ายมาจากบ้านเช่าหลังเดิม และมาหลังใหม่ โดยเอาตี่จู้เก่ามาค่ะ โดยหนูได้ย้ายเข้าบ้านเช่าใหม่ในปี 2550  

แต่หนูได้มาอ่านในนี้ มีบอกว่าต้องเป็นบ้านหลังใหม่ หนูจึงคิดจะเปลี่ยนใหม่ เพราะที่ร้านเป็นสำนักงานทรูมูฟค่ะ และช่วงเดือนสิงหาคม 2552 มีการตกแต่งใหม่ และย้ายตี่จู้ไปที่ใหม่โดยไม่ได้ดูฤกษ์ ทำให้มีเรื่องวุ่นวายกับลูกน้องตลอดเวลา ลูกน้องที่อยู่มานาน 4-5 ปี ก็มีเหตุให้ต้องโดนออกจากงาน และมีการเปลี่ยนพนักงานตลอด

ตอนนี้จึงจะเปลี่ยนตี่จู้ค่ะ  ฤกษ์ที่ได้ใช้ได้แล้วใช่ไม๊ค่ะ แต่หนูอยากถามตรงที่ว่าตี่จู้หินอ่อนมีกระถางมาด้วย หนูต้องเปลี่ยนขึ้เถ้าใหม่หรือไม่ เพราะทั้งกระถางและขี้เถ้าก็เป็นของบ้านหลังเก่าทั้งหมดค่ะ รบกวนตอบด้วยค่ะ

และหนูก็จะเปลี่ยนที่ตั้งปัจจุบันเป็นที่ใหม่เลย โดยไม่ให้คนเดินผ่านมากค่ะ บ้านหลังนี้หนูไม่ได้นอนค่ะ เป็นสำนักงานเฉย ๆ ไม่มีคนพักอาศัยค่ะ รบกวนด้วยค่ะ
« Last Edit: 23 ธ.ค. , 2009, 01:44:01 pm by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member

ไม่ขอวิจารณ์ฤกษ์ผู้อื่น
แต่ตามระบบชมรมฯ จะต้องรู้ทิศตั้ง ปีเกิดเจ้าบ้าน จึงจะดูฤกษ์ได้
ยกเว้น ไม่ทราบองศา หรือเป็นทิศห้าม ก็จะใช้ฤกษ์ปลอดภัย

หากต้องการให้หาฤกษ์
http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-service-auspice.htm

ของบ้านหลังเก่าไม่สามารถนำมาใช้ได้เลย เพราะมีเจ้าของใช้มาแล้ว