28 เม.ย. , 2024, 07:52:50 pm

Author Topic: หัวเตียงไม้ทึบ  (Read 5706 times)

Moodam

• Full Member
หัวเตียงไม้ทึบ
« on: 10 ม.ค. , 2010, 09:13:24 am »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
1. เกี่ยวกับห้องนอนครับ ผมได้อ่านผ่านกระทู้ของสมาชิกท่านอื่นว่าการตั้งหัวเตียงสามารถใช้หัวเตียงทึบแทนได้โดยไม่ต้องตั้งกำแพงรองรับ ถูกต้องใช่ไหมครับ ผมไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องหรือไม่ หรือจำเป็นต้องมีแผ่นปิดหัวเตียงเท่านั้น จึงจะใช้ได้ เนื่องจากผมกำลังจะปรับย้ายหัวเตียงจากกะ 75.5 ไปเป็น เบ้าเกียมกะ 84-85 องศา ซึ่งผังทุกอย่างในห้องจะลงตัวหมด หัวเตียงเป็นไม้สักทึบหนาและสูงกว่าศีรษะเวลานอนฟุตกว่า ๆครับ สามารถใช้ได้หรือไม่ครับ
2. หากจำเป็นต้องมีกำแพงรองรับ หากไม่มีไม้หรือตู้ใหญ่ (เตียงไซส์ใหญ่ครับ) เรานำแผ่น พลาสติกลูกฟูก สองแผ่นมาเชื่อมกันแล้วแปะติดหัวเตียงได้หรือไม่ครับ
3. ในกรณีที่ดวงต้องการธาตุไม้  ราศีใช้ก็ได้ตั้งแต่ อิ๊ง กะ เบ้า อิก (สมมติในแง่ยังไม่คำนึงถึงดาวเก้ายุค) หลักการเลือกใช้จุดยึดเหนี่ยวตัวราศีบนหรือล่าง ควรพิจารณาอย่างไรก่อนครับ  (เข้าใจว่าข้อนี้ไม่น่าจะผิดกฎชมรมนะครับ)
ขอความกรุณาอาจารย์ให้คำแนะนำด้วยครับ

Moodam

Re: หัวเตียงไม้ทึบ
« Reply #1 on: 10 ม.ค. , 2010, 10:58:19 am »
ขอเรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่เพิ่มเติมครับ
4. การหาฤกษ์ หากทิศหลังบ้านกับทิศประธานอยู่คนละทิศ นอกเหนือจากทิศกระทำการแล้ว เราจะใช้ทิศหลังบ้านหรือทิศประธานมาคำนวณในฤกษ์ด้วยครับ
5.ปีหน้า ทิศเหนือหลังบ้านเป็นอสูร ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยอย่างเดียวใช่หรือไม่ครับ  หากเป็นเช่นนั้น ระหว่างทิศกระทำการติดอสูร กับหลังบ้านเป็นอสูร  อย่างไรก็ตามต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยอยู่ดี กรณีจำเป็นควรเลือกเป็นทิศกระทำการติดอสูรใช่ไหมครับ
6. กรณีย้ายหัวเตียงจากทิศตะวันตกไปทิศตะวันออก ทิศอะไรเป็นทิศกระทำการครับ

Moodam

« Reply #2 on: 11 ม.ค. , 2010, 04:16:09 am »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
ขออนุญาติถามเพิ่มเติมอีกครับ
7. ราศีของจุดยึดเหนี่ยว เมื่อตั้งแล้ว แต่ไปปะทะราศีล่างในดวง แต่ในดวงก็มีตัวที่ภาคีได้ แต่ดันมีสองตัว จะกลายเป็นไม่ภาคีแล้วกลับไปชงเหมือนเดิมใช่ไหมครับ
8. หลักลัคนา ภาคีกับจุดยึดเหนี่ยวเพื่อไม่ให้ปะทะในดวงได้หรือไม่ครับ
ขอบพระคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: 12 ม.ค. , 2010, 12:36:36 pm »
1.+2. ได้ผล แต่ไม่ดีเท่ามีผนังรองรับ

2. ได้ผลน้อย เพราะไม่มั่นคง

3. ต้องดูจากรูปดวงครับ ราศีใดไม่ถูกภาคี ไตรภาคี แล้วดูบทบาทดาวประกอบ อันใดประตูลงลาภ

4. http://www.fengshuitown.com/tools-download/fengshui-auspice.htm

5. ทิศเหนือหลังบ้านเป็นอสูร ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยอย่างเดียว ( ตอบคำถามนี้บ่อยมาก ...จนไม่ควรถามกันอีกแล้วครับ )

6. ตะวันออกครับ

7. ใช่ครับ

8. ได้ครับ

Moodam

« Reply #4 on: 12 ม.ค. , 2010, 12:50:01 pm »
ขอบคุณอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ที่กรุณาตอบให้ครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #5 on: 13 ม.ค. , 2010, 09:13:25 am »
ยินดีครับ