27 เม.ย. , 2024, 02:47:36 pm

Author Topic: ถามเรื่องที่ตั้งเตาแก๊สค่ะ  (Read 7187 times)

mm

• Newbie
  • *
เรียน อาจารย์ค่ะ หนูขอสอบถามที่ตั้งเตาแก๊สด้วยค่ะ บ้านค้าขายหลังอิงทิศใต้ หันหน้าเข้าในบ้าน เตาแก๊ส อ่างล้างจานจะวางต่อกัน โดยเตาแก๊สในสุด (อยู่ด้านซ้ายมือนับจากในสุดของบ้านค่ะ) และต่อมาเป็นอ่างล้างจาน และต่อมาเป็นโต๊ะวางเตาไมโครเวฟ วางจาน วางของกระจุกกระจิก มีคนบอกว่า อ่างล้างจานและเตาแก๊สวางต่อกันไม่ได้ ให้วางเป็นตัว L อย่างนี้หนูจะย้ายเอาเตาแก๊สหันเอาหลังอิงทิศใต้ และถังแก๊สอยู่ในสุดแทนที่ตั้งเตาแก๊สเดิม และถัดมาก็เป็นอ่างล้างจาน ถัดมาเป็นโต๊ะตั้งไมโครเวฟ และถ้วยชามได้หรือไม่ค่ะ โดยก็อยู่มุมเดิม (หันหน้าเข้าบ้านอยู่ในสุดซ้ายมือ หลังก็จะอิงทิศตะวันออกค่ะ  รบกวนด้วยค่ะ ถ้าย้ายได้ แล้วหนูจะเข้าสู่หมวดขอฤกษ์ย้ายค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ในแง่วิทยาศาสตร์ การวางอ่างล้างจาน กับเตาใกล้กัน ระวังเวลาสะเก็ดน้ำไปโดนเตา จะเสียเร็ว
ในทางปฏิบัติของวางครัว มักจะวางเป็นรูป 3 เหลี่ยม ระหว่างเตา อ่าง ตู้เย็น+ที่เตรียมอาหาร

ในแง่ฮวงจุ้ย วางติดกันไม่เป็นไร ดีหรือไม่ขึ้นกับองศาที่พิง

ดังนั้น หากอยู่เป็นปกติ *** ไม่ต้องแก้ไขใด ๆ ***

การฟังคำแนะนำเป็นเรื่องดี แต่ต้องพิจารณา ฟังหูไว้หู

mm

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณมากค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ยินดีครับ