29 เม.ย. , 2024, 04:14:26 pm

Author Topic: ฤกษ์ซ่อมบ้านและย้ายตี่จู้เอี้ย  (Read 6833 times)

siratcha

• Newbie
  • *
เรียนถามซือเฮียค่ะ

เนื่องจากสำนักงานที่ทำอยู่ปัจจุบัน (เป็นของครอบครัว)  ได้ขายแล้ว และมีกำหนดต้องย้ายออกภายใน 31 พค. 2553

ระหว่างนี้ต้องเตรียมซ่อมแซมบ้านที่คุณแม่อาศัยอยู่เพื่อปรับชั้นล่างให้เป็นสำนักงานใหม่
โดยบ้านแม่มีหลังพิง 235 องศาและตี่จู้พิงหลังบ้าน  ...หลังบ้านเป็นลาภประจำยุค หน้าบ้านเป็นลาภวิบัติ
จึงต้องการย้ายตี่จู้ไปอยู่ที่ 220 องศา ชิดกำแพงด้านหนึ่ง เพื่อให้หน้าบ้านเป็นลาภประจำยุค

แต่มีปัญหาว่า ในปี2553 หลังบ้านแม่เป็นทิศแตกสลายและดาว 5 ประจำปีพอดี ดังนั้น
1.จะต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยในการซ่อมแซมและย้ายตี่จู้หรือไม่ หรือสามารถหาฤกษ์อื่นได้
2.หากต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัย  ในปีนี้ฤกษ์ปลอดภัยแรกคือ 14 พค. 2553 จะทำให้ซ่อมบ้านไม่ทัน เพราะต้องย้ายเข้าภายใน 31พค.2553 แต่ย้ายตี่จู้ในวันนั้นได้ค่ะ

ปล. สำนักงานที่ขายได้แล้วนี้ เป็นกรณีศึกษาของรุ่น 45  โดยได้ทำการย้ายสิ่งศักดิ์สิทธิ์ตามที่ได้วิเคราะห์บวกกับคำแนะนำของอ.เกรียงไกร  หลังจากย้ายสิ่งศักดิ์สิทธิ์แล้ว 2 เดือนครึ่งก็ขายได้  ซึ่งก่อนหน้านี้ติดป้ายขายมาประมาณ 2 ปี มีแต่คนถามแต่ไม่ตกลงซื้อค่ะ

ขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. กรณีจำเป็น ใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้ครับ

2. ฤกษ์ปลอดภัยอีกวันที่พอใช้ได้คือ 13 เมษา 13.30 -14.30 หรือ 25 เมษา 13.30 -14.30

ไม่มีเร็วกว่านี้แล้วครับ

siratcha

• Newbie
  • *
ขอบคุณค่ะ

ได้คุยกับที่บ้านแล้ว ตกลงจะใช้ฤกษ์ วันที่ 13 เมย. เวลา 13.30-14.30 ตามที่ซือเฮียแนะนำ
แต่ในวันนั้นช่างหยุดสงกรานต์ ก็จะใช้วิธีเคาะผนังบ้านเอาฤกษ์ก่อน โดยจะเคาะทุกวันจนกว่าช่างจะเริ่มเข้ามาทำ

ในการเคาะผนัง เราจะเคาะที่ด้านใดก็ได้ แล้วแต่สะดวก ใช่ไม๊ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ใช่ครับ