28 มี.ค. , 2024, 07:58:34 pm

Author Topic: ปลูกบ้านครับ  (Read 5899 times)

tongsai

• Newbie
  • *
ปลูกบ้านครับ
« on: 08 มี.ค. , 2010, 05:10:26 am »
ผมเกิดวันอังคาร(ไม่รู้วันที่) เดือนพฤษภาคม ปีมะโรง พ.ศ.2495 ขณะนี้กำลังก่อสร้างบ้าน ประตูบ้านตรงกับ 200-244 องศา(ประตูกว้าง 102 นิ้ว) จุดกึ่งกลางประตูคือ 224 องศา ด้านตรงข้ามประตูคือทิศประธาน ประตูรั้วตรงกับ 242 องศา ในเดือน กุมภาพันธ์ ที่ผ่านมายังไม่ได้กระทำอะไร เพียงแต่ตีฝ้า ทาสี เดินสายไฟ ถามว่าถ้าจะติดตั้งประตูและหน้าต่างรอบบ้าน สร้างเฉลียงหน้าประตูบ้าน และทำประตูรั้ว จะกระทบกับทิศทางแตกสลายหรือไม่ จะแก้ไขอย่างไร จึงดีที่สุด กำลังรอคำตอบเพื่อก่อสร้างส่วนที่สอบถามต่อไป ขอบคุณล่วงหน้าครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ปลูกบ้านครับ
« Reply #1 on: 08 มี.ค. , 2010, 10:05:09 am »
วัดองศาด้วยเครื่องมือใดครับ

tongsai

• Newbie
  • *
ผมเกิดวันอังคาร(ไม่รู้วันที่) เดือนพฤษภาคม ปีมะโรง พ.ศ.2495 ขณะนี้กำลังก่อสร้างบ้าน ประตูบ้านตรงกับ 200-244 องศา(ประตูกว้าง 102 นิ้ว) จุดกึ่งกลางประตูคือ 224 องศา ด้านตรงข้ามประตูคือทิศประธาน ประตูรั้วตรงกับ 242 องศา ในเดือน กุมภาพันธ์ ที่ผ่านมายังไม่กระทบอะไร เพียงแต่ตีฝ้า ทาสี เดินสายไฟ ถามว่าถ้าจะติดตั้งประตูและหน้าต่างรอบบ้าน สร้างเฉลียงหน้าประตูบ้าน และทำประตูรั้ว จะกระทบกับทิศแตกสลายหรือไม่ จะแก้ไขอย่างไร จึงดีที่สุด กำลังรอคำตอบเพื่อก่อสร้างส่วนที่สอบถามต่อไป ขอบคุณล่วงหน้าครับ

fengshui

« Reply #3 on: 10 มี.ค. , 2010, 11:39:22 am »
สาเหตุที่สอบถามเรื่องวัดองศา เพราะเป็นส่วนสำคัญในการวิเคราะห์
แต่คุณตอบด้วยการถามซ้ำ จึงไม่รู้จะวิเคราะห์อย่างไร

.............

องศาที่วัดได้ก็กว้างมาก และกระทบทิศแตกสลายประจำปี 2553

และเป้าสำคัญที่ต้องทราบ หลังบ้านทิศใด  เราอาจสามารถเริ่มต้นจากทิศนั้นก่อน แล้วเคาะวนซ้ายหรือขวาไปรอบบ้าน
คราวนี้สามารถซ่อมได้ทุกจุดครับ

...........

กรุณาอย่าตอบ ด้วยวิธีการเดิมครับ

tongsai

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 12 มี.ค. , 2010, 02:24:21 am »
วัดองศาด้วยเข็มทิศธรรมดาที่ขายตามห้าง(มีแนวเล็ง) วัดโดยยืนที่กลางบ้างเล็งไปที่ขอบประตู 2ข้างและกึ่งกลาง หลังบ้านคือตรงกันข้ามกับทิศ 24 เกิดเหตุไม่คาดฝันไปแล้วเมื่อ 9 มี.ค.53 (ถามมาเมื่อ 8 มี.ค.53) อยู่ดีๆ ก็มีรถบรรทุก 6 ล้อ พุ่งชนท้ายรถที่กำลังขับอยู่ บอกตรงๆ ว่าชักเริ่มกลัวต่อการสร้างต่อไป ไม่รู้เกิดจากการที่เราเดินตรวจดูรอบๆ ก่อนไปทำงานแล้วเผอิญไม้ที่ถือไว้ในมือเกิดไปกระทบพื้นหน้าบ้านหรือเปล่าก็ไม่รู้ ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #5 on: 13 มี.ค. , 2010, 06:54:32 am »
หากวัดในบ้าน องศาที่ได้ผิดแน่นอน

ทดสอบง่าย ๆ ยืนที่เดิม วัดได้เท่าใด จดไว้
ลองเดินหน้า แล้ววัด / ถอยหลัง / ขยับไปทางซ้าย / ไปทางขวา
จะพบว่าองศาที่ได้ ต่างกันไปเรื่อย ๆ

แสดงว่า ในบ้านมีโลหะแฝงมาก

........

ส่วนเรื่องรถชน อาจเป็นได้ทั้งเหตุบังเอิญ หรือดวง ก็เป็นไปได้

กรณีจำเป็นต้องทำ ให้ใช้ฤกษ์ปลอดภัยกระทำได้ครับ