29 มี.ค. , 2024, 06:25:59 am

Author Topic: ขอสอบถามเพิ่ม อ่านหนังสือแล้วยังไม่เข้าใจ  (Read 4271 times)

noom-nim

• Newbie
  • *
ดิฉัน เกิด 4 ตุลาคม 2513 เพิ่งซื้อบ้านจัดสรรใหม่ แล้วจึงรีบซื้อหนังสือปฏิทินฤกษ์มงคล2553ไปอ่านแต่ยังมีข้อสงสัยดังนี้ค่ะ
1.บ้าน หลังอิงทิศเหนือ  และโอนแล้วเมื่อ 30/6/53 คาดว่าบ้านคงสร้างเสร็จตั้งแต่ปี 52 ขณะนี้กำลังเก็บงาน+ซ่อมแซมเล็กน้อย  รอบๆบ้าน   อ่านดูฤกษ์แล้ว ราดน้ำ 5 ขัน ที่ทิศตกเฉียงใต้ เมื่อ 11/7/53 ให้ช่างเริ่มซ่อมแซมเมื่อ 13/7/53   ดิฉันทำถูก/ผิด กรุณาแนะนำด้วย
2.หลังช่างเก็บงานแล้ว ภายใน 1-2 เดือนนี้  อยากต่อเติมครัว ทิศตะวันตก  ต่อเติมห้องนั่งเล่น ทิศตะวันออก เทลานซักล้างทิศเหนือ ควรใช้ฤกษ์ปลอดภัย หรือ พิธีล้างอาถรรพ์ หรือ ต้องหาฤกษ์ต่อเติมใหม่คะ
3.หากต้องการใช้บริการหาฤกษ์  3.1 )คำว่า "ทิศกระทำการ" มีมากกว่า 1 ทิศ ต้องระบุอย่างไร
                                           3.2)คำว่า "ปีเกิดผู้กระทำการ 1และ2" หมายถึงใคร ? ตัวเราซึ่งเป็นเจ้าของบ้าน  หรือ ช่างที่จะมาต่อเติมคะ
รบกวนช่วยกรุณาชี้แนะด้วยค่ะเพราะอ่านหนังสือแล้วยังไม่เข้าใจนักค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ราดน้ำ 5 ขัน ไม่ต้องดูฤกษ์ / ถูกต้องแล้วครับ

2. หากใช้ฤกษ์ปลอดภัย เท่ากับเริ่มต้นอย่างถูกต้อง ไม่ต้องล้างอาถรรพ์

3. จุดที่จะกระทำไม่ใช่จุดสำคัญเฉพาะ เช่น เป็นที่ตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เตียงนอน โต๊ะทำงาน
    แต่เป็นลักษณะทุบ ก่อ  ให้เริ่มต้นทางทิศหลังบ้าน แล้วเคาะไปรอบ ๆ บ้าน เท่ากับกระทบได้ทุกจุดครับ

3. เจ้าบ้าน และผู้ลงมือกระทำ

ยินดีครับ