27 เม.ย. , 2024, 09:30:04 pm

Author Topic: รบกวนสอบถาม ตุ้ยเลี้ยง โคมไฟหน้าบ้าน  (Read 10829 times)

yangguangbao

• Newbie
  • *
คืออยากทราบว่าการติดตุ๊ยเลี้ยงที่หน้าบ้านกับการแขวนโคมแดงนั้นในทางฮวงจุ้ยถือว่าไม่ควรด้วยหรือครับ

คือมีสาเหตุดังนี้เมื่ออาทิตย์ก่อนที่บ้านได้เชิญซิงแซท่านหนึ่งมาตรวจดูบ้าน ท่านสั่งให้เราถอดโคมไฟ(ลักษณะเป็นเต็งลั้งผ้าสีแดง)ออก และตุ้ยเลี้ยงที่ปิดทั้งสองด้านของประตูก็ให้เอาออก ซิงแซให้เหตุผลว่าบ้านจะดูเหมือนศาลเจ้าไป โชคเล็กไม่เข้าโชคใหญ่ไม่มา ซึ่งผมก็รู้สึกขัดๆกับสิ่งที่ท่านพูดเพราะว่าตุ๊ยเลี้ยงคือกลอนคู่มงคล(ผมอ่านเขียนภาษาจีนได้ในระดับดี) โคมไฟก็เป็นแสงสว่างแต่ก็ขัดใจคุณแม่ไม่ได้ครับ เพราะท่านเชื่อซิงแซคนนี้

คำถามคืออยากจะเรียนถามซือเฮียว่าตกลงการติดตุ๊ยเลี้ยงที่หน้าบ้านกับการแขวนโคมแดงนั้นในทางฮวงจุ้ยถือว่าไม่ควรด้วยหรือครับ  
ขอบพระคุณครับ
ก๋วงป้อ
« Last Edit: 22 ส.ค. , 2010, 02:10:39 pm by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: รบกวนสอบถามซือเฮียครับ
« Reply #1 on: 22 ส.ค. , 2010, 02:09:15 pm »
ในสมัยจีนโบราณ
บ้านเศรษฐีจะติดกลอนคู่หน้าประตูทุกปีใหม่ และเมื่อมีเทศกาลก็จะประดับโคมไฟ
บ้านคนทั่วไป ไม่มีฐานะการเงินจะติดได้

ต่อมา สมัยคอมมิวนิตส์ห้ามติดหมด

หากติดมากมาย ก็อาจดูรกไป สำหรับสังคมปัจจุบัน
แต่ไม่ได้ทำให้ลาภไม่เข้าบ้าน

ผลลัพธ์เรื่องลาภอยู่ที่ดวงดาว  หากเป็นดาวไม่ดี ติดโคมหรือไม่ ก็ไม่ได้ลาภครับ

yangguangbao

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณซือเฮียอีกครั้งในคำตอบนะครับ
เอี้ยก๋วงป้อ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ยินดีครับ