28 มี.ค. , 2024, 08:19:41 am

Author Topic: ควรยึดหลักใดก่อนครับ  (Read 5554 times)

Moodam

• Full Member
ควรยึดหลักใดก่อนครับ
« on: 02 ก.ย. , 2010, 03:02:42 am »
เรียนถามอาจารย์ครับ

1. เมื่อต้องพบกับกรณีที่จัดห้องนอนไม่สามารถลงตัวได้อันเนื่องจากความต้องการธาตุสำคัญที่ต่างกันคนละด้านระหว่างสามีภรรยา ควรใช้หลักพิจารณาอย่างไร ระหว่าง จัดห้องให้ตรงกับดาวยุคโดยไม่ยึดธาตุสำคัญ กับ จัดห้องให้ได้ธาตุสำคัญของสามีหรือภรรยา แต่จะไม่สามารถให้ลงตัวกับดวงดาวได้น่ะครับ

2. ผมได้สังเกตุเห็นว่า ห้องในบางบ้านจะมีลักษณะที่เมื่อเปิดประตูห้องแล้ว จะเป็นเหมือนสูญญากาศ คือ เมื่อเปิดประตูแล้ว เหมือนจะเป็นการพัดเข้าเพราะแม้ใช้ไม้กวาดกวาดฝุ่นผงออกทางประตูแต่เหมือนมีลมมาปะทะสวนพัดกลับเข้าเสมอ (แต่ความจริงไม่รู้สึกว่ามีลมนะครับ) จึงเกิดความสงสัยว่า เมื่อห้องมีลักษณะเช่นนี้ ในทางฮวงจุ้ย ควรจะให้เป็นแบบพัดออกหรือพัดเข้าห้องครับ  ควรต้องแก้ไขอย่างไรหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ควรยึดหลักใดก่อนครับ
« Reply #1 on: 03 ก.ย. , 2010, 01:48:54 pm »
1.  ผสมผสานกัน คือ บทบาทดาวที่ประตูไม่เป็นตัวรุนแรง เช่น ลาภวิบัติ
    ทิศหัวนอน อย่างน้อยสุด ไม่ให้โทษรุนแรงกับทั้งสามีและภรรยา

*** เฉพาะประเด็นนี้ จะเปลืองพลังงานสมองมากที่สุด รองลงมาจากการจัดประธานบ้าน ***

2. น่าจะเป็นทิศทางลมในแต่ละฤดูมากกว่าครับ

Moodam

« Reply #2 on: 05 ก.ย. , 2010, 11:05:44 am »
ขอความกรุณาเรียนถามอาจารย์เพิ่มเติมครับ
โดยปกติ ประธานของห้องนอนคือหัวเตียง นะครับ แต่มีกรณีที่ ผู้นอนใช้การนอนขวางเตียงเนื่องจากต้องการใช้ความยาวของเตียงสำหรับสี่คน พ่อแม่ลูก อันเนื่องจากพื้นที่ใช้สอยจำกัดครับ ไม่ทราบว่าในกรณีนี้หากนำตู้ขนาดสูงกว่าหัวเตียงไปพิงไว้ด้านหัวนอนที่ผู้นอนนอน จะถือเป็นการเปลี่ยนประธานหรือไม่ครับ หรือประธานจะไปอยู่ที่กำแพงที่ศีรษะของผู้นอนหันไปครับ
ขอบพระคุณครับ

fengshui

« Reply #3 on: 07 ก.ย. , 2010, 03:29:42 am »
หากชัดเจน ก็มีสิทธิเป็นประธานใหม่ได้ครับ

*** อยู่ที่ความเด่นชัดครับ ***

หากตู้เรียบ ๆ ไม่ใหญ่โต ก็ไม่นับ

หากตู้ใหญ่ และทำให้เด่น เช่นมีรูปภาพครอบครัวขนาดใหญ่ติดไว้ ก็มีโอกาสเปลี่ยนประธานได้ครับ

Moodam

« Reply #4 on: 07 ก.ย. , 2010, 03:31:16 am »
ขอบคุณท่านอาจารย์ครับ

fengshui

« Reply #5 on: 07 ก.ย. , 2010, 03:56:45 am »
ยินดีครับ