28 มี.ค. , 2024, 06:07:49 pm

Author Topic: หลักการกระทบ  (Read 5022 times)

alada

• Newbie
  • *
หลักการกระทบ
« on: 03 ก.ย. , 2010, 07:01:00 am »
เรียนถามซือเฮียค่ะ
1) หลังจากที่ดิฉันใช้ฤกษ์ปลอดภัยมากเกินไป คือครั้งแรก ใช้ติดกั้วดาวหน้าประตูและทำพิธีล้างอาถรรพพร้อมกันเพราะในหนังสือบอกไว้ว่าถ้ากระทบทิศสลายให้ทำต่อเนื่องกันอีก2ครั้ง ครั้งที่2 ดิฉันใช้ย้ายตำแหน่เรือนเจ้าที่ออกจากใต้คานแล้วทำพิธีล้างอาถรรพอีกครั้ง แต่เนื่องจากฤกษ์ปลอดภัยที่เลือกครั้งที่สองอยู่ถัดไปอีก 2วัน แต่รู้สึกว่าอะไรๆดีขึ้นจากที่ลูกหนี้เก็บเงินไม่ค่อยได้ ก็มาจ่ายให้เองถึงบ้าน ถัดไปอีก2วันดิฉันใช้ฤกษ์ปลอดภัยย้ายหัวเตียงพร้อมทำพิธีปรับสภาพครั้งที่ 3 หลังจากนั้นรู้สึกว่าทำอะไรติดขัดไปหมด จากที่สอบถามซือเฮีย ท่านก้ได้แนะนำให้ดิฉันทำพิธีเสริมมงคลถ้ายังไม่ดีขึ้นต้องทำพิธีล้างปรับสภาพกันอีกไหมค่ะ
2)ดิฉันลองอ่านในกระทู้เก่าๆ การกระโดดบนเตียงก็ถือว่าเป็นการกระทบ แต่เนื่องจากดิฉันมีลูกเล็กสองคนซึ่งชอบมากระโดดบนเตียงประจำ ดิฉันจะแก้ไขอย่างไรได้บ้างค่ะ
3)การที่เราเคลื่อนย้ายตู้เย็น โดยไม่กระทบกำแพงทิศห้าม แต่อยู่ใน พท 9 ช่องที่เป็นทิศห้ามจะถือว่าเป็นการกระทบไหมค่ะ
4) การทุบเคาะกำแพงเล่น ของเด็กๆถือเป็นการกระทบไหมค่ะ
5)ดิฉันอ่านกระทู้เก่ากล่าวถึงห้องที่มีพื้นที่จำกัด เกี่ยวกับการกระทบกันของพื้นที่ที่เหลื่อมล้ำกันของการย้ายเตียงในห้องที่พื้นที่จำกัดมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างค่ะ
รบกวนเป็นอย่างยิ่งค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: หลักการกระทบ
« Reply #1 on: 04 ก.ย. , 2010, 04:13:06 pm »
1. ต้องล้างปรับสภาพครับ
   *** ที่ผิดพลาด คือ เราไม่วางแผนให้ดี ใช้บ่อยเกินไป

2. ถ้ากระโดดเป็นประจำ ไม่เป็นไร ถือเป็นเรื่องต่อเนื่อง แต่หากเพิ่งกระทำ ถือเป็นการเริ่มต้นกระทบ

3. หากเคลื่อนย้าย ไม่มีการกระทบ ถือว่าปกติครับ

4. หากน้ำหนักเบา ไม่นับ และตามข้อ 2

5. งงครับ อธิบายเพิ่มเติมอีกนิด

แนะนำเพิ่มเติม ให้ไปทำสังฆทานให้เจ้าที่และวิญญาณทั้งหลายในบ้าน ขออภัยหากรบกวนโดยไม่เจตนา

alada

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 06 ก.ย. , 2010, 03:10:27 pm »
(คัดลอกมาจากกระทู้เก่าค่ะ)
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
การย้ายเตียงนอน บางบ้านจะมีห้องที่เล็ก ไม่ว่าจะหันหัวเตียงไปทางใด ในแง่บทบาทดาวเก้าช่อง ด้านข้างเตียงก็จะกระทบทับเข้าไปในส่วนช่องอื่น เราจะนับการกระทบเฉพาะหัวเตียง หรือส่วนอื่นที่ไปทับเหลื่อมช่องอื่นด้วยครับ

ในกรณีที่นับการกระทบทับเหลื่อมจากส่วนอื่นของเตียง ถ้าเป็นทิศอสูร หรือเบญจภูติ ต้องทำพิธีไม๊ครับ ทำก่อนหรือหลังครับ

การดันเตียงชิดกำแพง นับว่าดีได้หรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

=>พอดีดิฉันก็เพิ่งเคลื่อนย้ายเตียงนอนในห้องที่มีพื้นที่จำกัดเหมือนกันค่ะ
 =>ส่วนการกระโดดของเด็กๆเขาไม่ได้ทำทุกวันค่ะแต่ทำบ่อยจะนับว่าต่อเนื่องกันไหมค่ะ
 =>แล้วถ้าจะต้องทำพิธีล้างปรับสภาพ จะต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยอีกหรือไม่ค่ะ หรือใช้โปรแกรมคำนวณฤกษ์ยามจากทางชมรม
สอบถามเพิ่มเติมค่ะ
1)ถ้าเราเก็บเศษข้าวกับเกลือไม่หมด มีบางส่วนติดอยู่บนกำแพงและหล่นตามพื้น จะเกิดผลอะไรไหมค่ะ
2)แล้วการทำพิธีล้างปรับสภาพบ่อยๆจะมีผลอะไรไหมค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: 07 ก.ย. , 2010, 04:27:01 am »
คำถามข้างต้นเป็นเรื่องบทบาทดาว 9 ยุคครับ
ซึ่งผู้ถามต้องมีพื้นฐานระบบชมรมฯมาก่อนครับ

....

ไม่เป็นไรครับ

ปกติครับ แต่ฤกษ์ที่ส่งผลดี และไม่มี ล้วนกลายเป็นศูนย์ครับ