26 เม.ย. , 2024, 01:57:15 pm

Author Topic: ทางแก้ช่องลมพิฆาต  (Read 8018 times)

Thitaree

• Newbie
  • *
ทางแก้ช่องลมพิฆาต
« on: 07 ก.ย. , 2010, 02:33:09 am »
เรียนท่านอาจารย์ที่เคารพทุกท่าน
ขอรบกวนสอบถามเรื่องทางแก้ช่องลมพิฆาต ที่ดินของที่บ้านองศา 175 แต่ด้านหลังเกิดโครงการทาวน์เฮ้าส์ซึ่งมีช่องลมเกิดขึ้นค่อนมาด้านซ้ายมือ (มองเข้าจากด้านหน้าที่ดิน) ทำให้มีความกังวลว่าหากจะต้องสร้างบ้านบนที่ดินผืนนี้ ควรสร้างบ้านเลี่ยงช่องลมนี้เลย ก็จะทำให้เนื่อที่บ้านแคบ ไม่สวยงาม แต่หากไม่เลี่ยงโดยสร้างบ้านเกือบเต็มพื้นที่จะต้องแก้ไขอย่างไรดีคะ เนื้อที่ 102 ตรว กว้าง 18 ลึก 22 เมตร กำลังคิดจะสร้างโดยถมที่เพิ่มก่อน และขอถามเรื่องการล้อมรั้วที่ดินก่อนโดยยังไม่สร้าง (กันการครอบครองปรปักษ์) มีผลเสียหรือไม่คะ มีรูปที่ดินสามารถส่งให้ดูได้ค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้ามา ณ โอกาสนี้ค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ทางแก้ช่องลมพิฆาต
« Reply #1 on: 07 ก.ย. , 2010, 03:58:17 am »
พุ่งมาจากทิศใด ใช้รูปทรงโค้ง เช่น ระเบียงโค้งเล็กน้อย + สีแม่ลูกตั้งรับ

ที่สำคัญ ต้องรู้ว่า ช่องลมที่พุ่งมาเป็นดาวอะไร 

หากเป็นดาวที่ดี ลาภจะเพิ่มมากขึ้น

Thitaree

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 08 ก.ย. , 2010, 03:47:56 am »
เรียนซือเฮีย
หมายความว่า ตำแหน่งที่โดนกระทบของที่ดินของเราเป็นดาวอะไร ใช่หรือไม่คะ ในยุค 8 จะกระทบ 52 ในยุค 9 จะกระทบ 22 ค่ะ
หากทำระเบียงโค้ง ก็โค้งเฉพาะส่วนที่โดนทางลมใช่มั๊ยคะ เนื่องจากเป็นส่วนของด้านหลังบ้าน หากพอแก้ไขได้แล้วไม่อันตราย ก็คิดว่าอยากจะปลูกอยู่ค่ะ
ขอบคุณมากนะคะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: 08 ก.ย. , 2010, 06:17:18 am »
เป็นดาว 5 2 ช่องลมใช้ได้

โค้งเฉพาะส่วนที่โดนทางลม ถูกต้องครับ  แต่อาจใหญ่กว่าเพื่อให้รับกับรูปทรงอาคาร

และหากเรายืนหน้าช่องลม พุ่งมาจากทิศใด ใช้สีแม่ลูกแก้