28 เม.ย. , 2024, 10:35:58 pm

Author Topic: อยากหาที่สร้างฮวงซุ้ย ให้พ่อแม่  (Read 7020 times)

Gi_Gii

• Newbie
  • *
เนื่องจากพ่อแม่ อายุมากแล้ว อยากจะหาที่สร้างฮวงซุ้ยเอง เพราะพ่อแม่อยากอยู่ใกล้ๆ บ้าน (พ่อแม่ กลัวลูกๆ ลำบากในการเดินทางไปไหว้)
จึงอยากสร้างในที่ดิน ที่มีอยู่แล้ว แต่ไม่มีความรู้ด้านฮวงจุ้ยเลย  
กลัวว่าสร้างไปแล้วจะส่งผลกระทบกับลูกหลาน และกิจการการค้า  จึงขอรบกวนขอคำชี้แนะด้วยค่ะ    

พ่อเกิด ปีมะเมีย  17 ส.ค. 2485 ไม่ทราบเวลาเกิด
แม่เกิด ปีชวด  5 ม.ค. 2491 ไม่ทราบเวลาเกิด

ลูกชายคนโตเกิด ปีกุน  3 ก.ย. 2526 เวลา 21.06 น.
ลูกสาวคนเล็กเกิดปี ฉลู  22 ก.พ. 2528 เวลา 13.23 น.

ไม่ทราบว่าต้องทิศไหนดี เพราะพ่อแม่ เกิดปีชงกันด้วย ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ สามารถสร้างฮ้วงซุ้ยรอได้เลยหรือเปล่าค่ะ
« Last Edit: 15 ก.ย. , 2010, 09:43:36 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
สร้างเอง ชัยภูมิภูเขาหากไม่มี จุดกำเนิดพลังไม่มีสภาพ

สร้างผิด ส่งผลกระทบด้านลบแน่นอน

*** พ่อแม่เลี้ยงดูลูก ลำบากเพื่อลูกมาตลอดชีวิต ยังอุตสาห์ห่วงใยไปถึงอนาคต ... นี่คือน้ำใจของพ่อแม่ ***

แต่คิดอีกด้าน ...

ลูกมีหน้าที่ดูแลพ่อแม่ ทำเพื่อพ่อแม่ตนเองสักปีละ 1 ครั้ง เพื่อแสดงความกตัญญู ความลำบากนี้ไม่ได้เศษเสี้ยวที่พ่อแม่ทำให้เลย

จึงควรหาสถานที่ที่ดีสุด เหมาะสมมากกว่า จะคิดถึงประเด็นหลัง ... ลูกหลานบ้านอื่น ทำไมเขายังปฏิบัติได้

....

สุสานด้านหลังเป็นทิศตะวันออก 90 +/- 3 องศา ใช้ได้กับทุกคน

Gi_Gii

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะค่ะ  จริงๆ ก็เห็นด้วย อยากได้ชัยภูมิที่ดี และถูกหลักฮวงจุ้ย 
แต่ติดที่คุณแม่ เพราะเป็นความต้องการของท่านที่ท่านขอไว้ค่ะ  แต่ยังงัยก็จะพยายามพูดกับคุณแม่อีกที

ขอบคุณมากค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ยินดีครับ