28 มี.ค. , 2024, 06:46:47 pm

Author Topic: ทำบุญเลี้ยงพระ  (Read 13262 times)

reynu

• Guest
ทำบุญเลี้ยงพระ
« on: 16 เม.ย. , 2007, 12:46:40 pm »
เรียนถามซือเฮีย

1.  เมื่อวันที่  14เม.ย.50  เวลา 17.30  น.ได้กระทำการ  "ตั้งตี่จู่เอี๊ย"  ถือว่าเป็นการขึ้นบ้านใหม่ใช่หรือไม่ค่ะ
                      2.  แล้วถ้าจะทำบุญเลี้ยงพระในวันที่ 18 หรือ 19 เม.ย  50  จะถือเป็นฤกษ์ต่อเนื่องได้หรือไม่ ถ้าไม่ได้ต้องดูฤกษ์ใหม่ถูกต้องใหมค่ะ
                      3.  หลังจากทำ "พิธีขึ้นบ้านใหม่" ไปแล้ว  ถ้าจะทำการปรับปรุงซ่อมแซมส่วนที่ยังไม่เสร็จจะต้องดูฤกษ์ใหม่หรือไม่ค่ะ  หรือสามารถทำต่อเนื่องได้เลย

รบกวนด้วยค่ะ
                                                                         ด้วยความเคารพยิ่ง

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ทำบุญเลี้ยงพระ
« Reply #1 on: 16 เม.ย. , 2007, 02:00:30 pm »
1. ขึ้นอยู่กับว่า คุณได้ทำตามขั้นตอน ขึ้นบ้านใหม่ หรือไม่

http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-tip-ceremony-new-home.htm

2+3.
ไม่ครับ เกี่ยวกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ พิธีกรรมเฉพาะ ไม่มีฟกษืต่อเนื่องครับ
แต่หากซ่อมแซม ถือว่าต่อเนื่องครับ ( ในระหว่างนี้ ให้เคาะไปเรื่อย ๆ พอเป็นพิธี )

reynu

• Guest
« Reply #2 on: 16 เม.ย. , 2007, 05:25:57 pm »
ขอบพระคุณมากค่ะสำหรับคำตอบ 

reynu

• Guest
« Reply #3 on: 16 เม.ย. , 2007, 05:32:48 pm »
ดิฉัน  ได้ทำตามที่หนังสือแนะนำ  ทุกขั้นตอนครบถ้วนโดยสมบูรณ์ทุกประการ

ขอรบกวนอีกครั้งนะค่ะ
                                                    ขอบคุณค่ะ

fengshui

« Reply #4 on: 17 เม.ย. , 2007, 12:45:43 am »
ถ้าเช่นนั้น ก็ถือเป็นการ ขึ้นบ้านใหม่ ครับ

reynu

• Guest
« Reply #5 on: 17 เม.ย. , 2007, 11:49:47 am »
ขอบพระคุณมากค่ะสำหรับทุกคำตอบ  ไว้โอกาสหน้าจะขอรบกวนซือเฮียอีกครั้ง

ด้วยความเคารพ

fengshui

« Reply #6 on: 17 เม.ย. , 2007, 02:24:27 pm »
ยินดีครับ