28 มี.ค. , 2024, 12:24:52 pm

Author Topic: รวมกระทู้ : เกี่ยวกับตี่จู้เอี้ย เจ้าที่จีน  (Read 297031 times)

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Web นี้รณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง

คำว่า "อ่า" เป็นภาษาวิบัติ ไม่ควรใช้
และไม่สุภาพ โดยเฉพาะกับผู้ใหญ่ หรือผู้ที่ท่านไปขอความรู้ ความช่วยเหลือ

.....................................................

หากกระทำไปแล้ว และอยู่ปกติสุข ไม่ต้องแก้ไขใด ๆ

แต่หากมีปัญหา ให้ใช้ฤกษ์ปลอดภัย กระทำการล้างอาถรรพ์

tOnNaJa

• Newbie
  • *
ขออภัยด้วยครับผม

lopburi

• Guest
การเปลี่ยน ตั้งตี่จู้ ครับ
« Reply #122 on: 08 มิ.ย. , 2009, 10:30:19 am »
เรียนท่าน อาจารย์ ที่เคารพ
        ตี่จู้ ของผมชำรุดครับ มีคนแนะนำต้องเปลี่ยนเพื่อความถูกต้อง ดังนั้น ผมจึงเรียนถาม ท่าน อาจารย์ ว่า
1. ลักษณะของตี่จู้ ที่ถูกต้องควรเป็นอย่างไรครับ
   กระผมได้ยินว่า ขนาด 40 ซม. เป็นมาตรฐานทั่วไปที่เหมาะสม โดยจะเป็นแบบการค้ามั่นคง กระผมเป็นร้านคอมพิวเตอร์ครับ
2. การเปลียนจะต้องดูฤกษ์ก่อนไหมครับ กระผมเกิดตามวันที่ที่ผมแจ้งท่านอาจารย์ครับ ส่วนภรรยาผมก็ปีเกิดเดียวกัน แต่ต่างกันที่เดือนตุลาคม จะต้องดูทั้งสองคนไหมครับ
3. ขณะที่ผมวางตอนนี้จะวางหันหน้าออกไปหน้าร้าน ด้านหลังเป็นกำแพงปูน (แผ่นยิบซั่ม) ครับ ส่วนด้านหลังจริง ๆ เป็นคนครัวครับ วางแบบนี้ได้หรือไม่ครับ
4. พื้นที่หน้า ตี่จุ้ ตอนนี้มีหน้ากว้างประมาณ 50 ซม. พอเพียงหรือไม่ครับ

ขอบคุณท่าน อาจารย์ มากครับ สำหรับคำชี้แนะ

fengshui

รับทราบครับ

fengshui

Re: การเปลี่ยน ตั้งตี่จู้ ครับ
« Reply #124 on: 09 มิ.ย. , 2009, 03:38:17 am »
ขนาดที่ใช้ ให้เป็นไปตามความเหมาะสมของพื้นที่
ใหญ่เกินไปก็อึดอัด - เล็กเกินไปก็ไม่เหมาะสม ขาดบารมี

จากบทความ การตั้งตี่จู้
http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-tip-shrine-tee-chu.htm

ไม่ต้องเน้น หน่วยวัดหลูปัง แต่ต้องเน้นความเหมาะสม

2. พิธีย้าย เปลี่ยนเรือนเจ้าที่จีน เปลี่ยนหิ้ง หลังใหม่
http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-tip-change-renew-spirit-house.htm

ทั้งหมดที่ถามา อยู่หน้าบทความ ขอให้อ่านก่อนถามด้วยครับ

ดูฤกษ์ ควรดูทั้งสามี+ภรรยา
http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-service-auspice.htm

3+4. อ่านตาม Link อันแรกครับ

kritpimon

• Newbie
  • *
ตี้จู้เอียะ
« Reply #125 on: 13 ก.ค. , 2009, 05:49:37 am »
ที่บ้านตี้จู้เอียะจะตั้งอยู่ในลักษณะเป็นตู้บิวอิน ด้านบนตู้จะเป็น TOP หิน

ด้านหลังเป็นครัว  ด้านบน TOP หิน เราสามารถ วางพวกไมโครเวป หรือ

เครื่องใช้ ได้ไหมคะ
« Last Edit: 13 ก.ค. , 2009, 10:12:41 am by fengshui »

fengshui

Re: ตี้จู้เอียะ
« Reply #126 on: 13 ก.ค. , 2009, 10:20:52 am »
เครื่องใช้ได้ แต่ห้ามเตา Microwave

kritpimon

• Newbie
  • *
« Reply #127 on: 14 ก.ค. , 2009, 02:03:22 am »
ขอบคุณคะ  ถ้าในกรณีที่วางไปแล้ว จะยกออกไปต้องจุดธูปบอกไหมคะ หรือว่าต้องดูกฤกษ์ก่อนคะ

fengshui

« Reply #128 on: 14 ก.ค. , 2009, 02:47:30 am »
ต้องดูกฤกษ์ + จุดธูปบอก

อ่านหน้าบทความครับ มีเรื่องนี้อยู่

kritpimon

• Newbie
  • *
« Reply #129 on: 16 ก.ค. , 2009, 06:35:20 am »
ขอบคุณคะ  จะขออนุญาตรถามต่อคะ

1. ไหว้เจ้าที่ตอนเช้า โดยปกติ พอตื่นนอน ก้อจะลงมาไหว้โดยการไหว้น้ำชา จุดธูป 5 ดอก

ไหว้เสร็จก็ขึ้นไปอาบบน้ำแต่งตัวไปทำงาน ลงมาธูปหมดพอดี แล้วก็ลา ไปทำงาน

เพราะว่าอยู่บ้านคนเดี่ยว แต่บางคนบอกว่า  ตอนไหว้เราควรจะชำระล้างร่างกายให้สะอาด

แต่กลัวว่าถ้าอาบน้ำ แต่งตัวเสร็จ แล้วลงมาไหว้ กว่าธูปจะหมด ไปทำงานไม่ทันคะ

2. จริง ๆ แล้ว ไม่ใช่คนจีน แต่ซื้อบ้านมือสอง 2 เจ้าของเดิมเป็นคนจีน ซึ่งมีเจ้าที่ตี้จู้เอียะอยู่แล้ว

ก้เลยอยากไหว้ต่อเพราะชอบด้วยคะ อยากถามว่า เทศกาลตรุษจีน สารทจีน เราต้องไหว้ด้วย

ใช่ไหมคะ 

fengshui

« Reply #130 on: 17 ก.ค. , 2009, 12:42:06 am »
1. หากไม่สะดวก ไม่จำเป็นต้องจุดธูปทุกวัน
    วันที่ต้องจุด คือ วันแรกที่ตั้ง วันพระจีน ก็เพียงพอ

การชำระร่างกาย ทำให้ใจสดชื่น แต่ไม่ได้เป็นข้อบังคับ อยู่ที่ความตั้งใจ

2. ใช่ครับ

kritpimon

• Newbie
  • *
« Reply #131 on: 29 ก.ค. , 2009, 08:32:19 am »
      สวัสดีคะ จะขอรบกวนสอบถามเพิ่มเติมคะ

ตามที่แจ้งให้ทราบคะว่าไม่ใช่คนจีน ซื้อบ้านมือสองมา แต่เจ้าของเป็นคนจีน

มีเจ้าที่ตี้จู้เอียะอยู่แล้วก็เลยไหว้ต่อ ขอสอบถามว่า

1. วันสารทจีน และ ตรุษจีน เราไหว้เฉพาะเจ้าที่ตี้จู้เฮียะได้ไหมคะ ซึ่งหมายถึงว่าจัดของไหว้ชุดเดียว

ของไหว้มี ผลไม้ 5  ของคาว 3  น้ำชา กระดาษเงิน กระดาษทอง ถูกต้องไหมคะ

fengshui

« Reply #132 on: 30 ก.ค. , 2009, 03:15:30 am »
ปกติ วันสารทจีน และ ตรุษจีน จะไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์จีน

( แต่บางคนก็ไหว้หมดทั้งพระไทย จีน )

ของไหว้ ผลไม้ 5 อย่าง ( หรือ ส้ม 5 ใบ ) + น้ำชา 5 ถ้วย

Mass

• Newbie
  • *
การตั้งศาลตี่จู๋เอี๊ย
« Reply #133 on: 04 ต.ค. , 2009, 04:53:00 pm »
พอดีผมต้องการตั้งศาลตี๋จู๋เอี๊ย แต่ติดปัญหาในส่วนของที่ปรึกษา เนื่องจากผมเป็นคนสุพรรณแต่มาทำงานที่ระยองและซื้อบ้านอยู่ ยังไม่รู้จักใครเลย หลบกวน อ.เกรียงไกร ช่วยแนะนำแนวทางใน ขั้นตอนการดำเนินให้ด้วยครับ (ผมมีคำถามครับ)
1.ผมต้องซื้อศาลและนำไปเบิกเนตรก่อนหรือเปล่าครับ
2.โรงเจทั่วไป สามารถทำได้หรือเปล่าครับ
3.ส่วนกฤษ์ยามรบกวนทาง อาจารย์ตรวจสอบให้ด้วยครับ
4.ขั้นตอนในการดำเนินการทำอย่างงั้ยบ้างครับ
   ผมเกิด วันอาทิตย์ ที่ 8 มิถุนายน 2523 (ปีวอก)
  แฟนผม เกิดวัน อังคาร ที่ 14 กรกฎาคม 2528 (ปีฉลู)
  แม่ของผมแนะนำให้ตั้งศาลจะได้อยู่เย็นเป็นสุข และอีกอย่างผมเชื่อถือและเคารพเจ้าที่มาก ผมถึงต้องการตั้งศาลเพื่อจะได้อันเชิญท่านมาอยู่ทีบ้าน  บ้านผมเป็นทาวน์เฮ้าท์ 1 ชั้น
หลบกวนทางอาจารย์ด้วยนะครับ
ไชวัฒน์ มงคลฉัตร e-mail :[email protected] ,[email protected]

fengshui

Re: การตั้งศาลตี่จู๋เอี๊ย
« Reply #134 on: 05 ต.ค. , 2009, 01:18:25 pm »
1. ไม่ต้องครับ ตั้งตามฤกษ์ที่ถูกต้องเป็นสำคัญขึ้น
2. ตามข้อ 1
3. เข้าหมวดบริการหาฤกษ์ครับ

"รบกวน"ครับ ไม่ใช่ "หลบกวน"

Janthra

• Newbie
  • *
ฤกษ์ตี่จูเอี้ย
« Reply #135 on: 13 ต.ค. , 2009, 02:57:00 pm »
เรียนถามอาจารย์ว่า เรื่องอัญเชิญพระประธานเข้าบ้านใหม่ และตั้งตี่จูเอี้ย จำเป็นต้องเป็นวันเดียวกันไหม ถ้าอัญเชิญพระประธานเข้าบ้านก่อน และค่อยตั้งตี่จูเอี้ยทีหลังจะได้ไหม อาจจะห่างกันเป็นอาทิตย์ หรือ เป็นเดือน
และกรณีที่มีพระประธานอยู่ที่บ้านปัจจุบันแล้ว จะอัญเชิญลงในวันพฤหัสได้หรือไหม เพราะเป็นวันครู ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
เล็ก

fengshui

Re: ฤกษ์ตี่จูเอี้ย
« Reply #136 on: 14 ต.ค. , 2009, 01:48:35 am »
1. ควรเป็นวันเดียวกัน โดยเฉพาะกรณีใช้ฤกษ์ปลอดภัย
2. หากจะแยกตั้งเป็นคนละวัน ต้องดูฤกษ์แยกออกไป  และโดยทั่วไป จะตั้งตี่จู้ก่อน ( ให้เกียรติเจ้าที่ )
3. อัญเชิญลงต้องดูฤกษ์ต่างหากครับ ระบบของจีน ไม่ได้ดูแบบไทยครับ จะดูที่ทิศทางไม่ติดอสูรครับ

magic lunar

• Newbie
  • *
น้ำท่วมตี่จู้
« Reply #137 on: 21 ต.ค. , 2009, 01:00:13 am »
เนื่องจากฝนตกหนัก น้ำเข้าบ้าน จึงต้องยกตึ่จู้ ไว้ที่อื่นก่อน จะตั้งตี่จู้ใหม่ต้องทำอย่างไรคะ องศาหลังบ้าน 296.7 เดิมตั้งตี่จู้ไว้ที่ ช่วง 8 3 หันหน้าไปที่ประตู (ทางเดินเข้า-ออก)
แต่เนื่องจากต้องทำเขื่อนหน้าบ้าน จะต้องยกตี่จู้ให้สูงเท่าไรค่ะ ขอรบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ ขอขอบพระคุณ

fengshui

Re: น้ำท่วมตี่จู้
« Reply #138 on: 21 ต.ค. , 2009, 02:13:15 pm »
ยกฐานให้สูงกว่าเขื่อน

1. ยกออกจากที่เดิม หากไม่ได้ดูฤกษ์ ให้ล้างอาถรรพ์
2. จะตั้งใหม่ต้องดูฤกษ์

พิธีกรรม
1. จุดธูป 5 ดอก แจ้งเจ้าที่จะย้ายกลับไปอยู่ที่เดิม
2. เมื่อได้ฤกษ์ย้าย + ย้ายเสร็จ จุดธูป 5 ดอก + ของไหว้   

magic lunar

• Newbie
  • *
« Reply #139 on: 24 ต.ค. , 2009, 03:12:20 pm »
การล้างอาถรรพ์ ใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้หรือไม่ แล้วค่อยดูฤกษ์ตั้งตี่จู้ได้หรือไม่  ถ้ายังไม่ได้ทำเขื่อน แต่จะยกตี่จู้ให้สูงขึ้นก่อน ได้หรือไม่คะ ???
จากหน้าบ้าน ถึงที่ตั้งตี่จู้ ลึกประมาณ 14 เมตร  ขอบพระคุณค่ะ

fengshui

« Reply #140 on: 25 ต.ค. , 2009, 01:20:31 am »
1.การล้างอาถรรพ์ ใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้

2.การขยับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ต้องดูฤกษ์  จะไปยกก่อน โดยไม่ดูฤกษ์ไม่ได้

magic lunar

• Newbie
  • *
« Reply #141 on: 25 ต.ค. , 2009, 04:29:31 pm »
ขอรบกวนถามอีกครั้ง
1. ยังไม่ได้ทำเขื่อนหน้าบ้าน แต่จะทำฐานตี่จู้ให้สูงเตรียมไว้ก่อนได้หรือไม่ (จากหน้าบ้าน ถึง ตี่จู้ลึก ประมาณ 14 เมตร)

2. ถ้าได้ ควรทำฐานสูงได้เท่าไรคะ (น้ำท่วมไม่มากแค่ปริ่มพื้น)

หมายเหตุ  ไม่ได้พักอาศัย แต่ทำห้องเช่า

ขอบพระคุณค่ะ

fengshui

« Reply #142 on: 27 ต.ค. , 2009, 01:59:03 am »
หากทำเขื่อนถาวร ต้องยกตี่จู้สูงกว่าเขื่อน
แต่หากเขื่อนชั่วคราว ให้สูงกว่าถนน(ฟุตบาท) ใช้ได้ครับ

monozone_9

• Newbie
  • *
ถามเรื่อง ตี่จู่เอี่ย
« Reply #143 on: 16 ธ.ค. , 2009, 05:08:23 am »
พอดีได้อ่านบทความนี้

http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-tip-change-renew-spirit-house.htm

ของไหว้ตามตำรานี้เลยใช่ไหมครับ

และได้ตั้งใจไว้ว่าที่บ้านจะเปลี่ยน ศาลเจ้าตี่จู่เอี้ย หลังใหม่ แต่ไม่ได้เปลี่ยนสถานที่  และได้ศาลใหม่แล้ว

เห็นว่าไปดูฤกษ์มาแล้ว เขาบอกว่า วันไหว้บัวลอย 22 ธันวา นี้ เป็นฤกษ์ดี เปลี่ยนได้เลย มิทราบว่าถูกต้องหรือเปล่า และ ต้องดูเวลาที่ดีนี้เป็นเท่าไหร่

หรือว่าที่ดูมาเป็นฤกษ์ปลอดภัย เห็นเขาบอกว่าดีทั้งวัน

เจ้าของบ้าน เกิด 19 พฤศจิกายน 2546 มะเส็ง

รบกวนอาจารย์ ชี้แนะ แนวทาง หน่อยครับ

fengshui

Re: ถามเรื่อง ตี่จู่เอี่ย
« Reply #144 on: 17 ธ.ค. , 2009, 12:09:37 am »
ใช่ครับ

*** ไม่ได้ครับ หากวันนั้นชงเรา เราจำเปลี่ยนหรือไม่ 
       หากวันนั้นชงทิศที่ตั้งเจ้าที่ = เป็นทิศแตกสลาย บทบาทให้โทษรุนแรง รวดเร็ว ***

ฤกษ์ปลอดภัยใช้ได้ เหมาะสำหรับผู้ไม่รู้ทิศบ้าน
แต่หากรู้ทิศบ้าน จะสามารถหาฤกษ์ส่งเสริมที่ดีกว่าได้

*** คุณคงแจ้ง พศ.เกิดผิด ***

monozone_9

• Newbie
  • *
Re: ถามเรื่อง ตี่จู่เอี่ย
« Reply #145 on: 19 ธ.ค. , 2009, 09:09:03 am »
ขอโทษครับ เป็น **พ.ศ 2496

แล้วถ้าจะขอฤกษ์ปลอดภัยจะได้ไหมครับ

yuyuhaku

• Newbie
  • *
เป็นตึกแถวแล้วกำลังกั้นห้องจากด้านในออกมาต้องการย้ายตี่จู่เอี๊ยมาไว้ด้านหน้าบ้านติดกับผนังห้องที่กั้นใหม่ ที่ตั้งเดิมมียันต์เขียนไว้ติดใต้ศาลที่พื้นด้วยคะจะต้องทำอย่างไรบ้างคะ

ขอบคุณค่ะ

fengshui

ส่วนยันต์ให้แกะออก

*** ทั้งหมดต้องดูฤกษ์ ***

http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-service-auspice.htm

yuyuhaku

• Newbie
  • *
คือว่าย้นต์ใช้เขียนติดกับพื้นเลยอ่ะค่ะ มีวิธีมั้ยคะ

fengshui

1. ใช้ฤกษ์ที่ถูกต้อง ทำการลบออก

2. หรือ หาอะไรปูทับปิดไป

rachwadee

• Newbie
  • *
ไฟเจ้าที่เตี่ยจู้เอี่ย
« Reply #151 on: 20 ม.ค. , 2010, 02:45:03 am »
ไฟเจ้าที่เตี่ยจู้เอี่ยต้องเปิดไว้ตลอด 24 ชั่วโมงเลยรึเปล่าคะ

fengshui

Re: ไฟเจ้าที่เตี่ยจู้เอี่ย
« Reply #152 on: 20 ม.ค. , 2010, 05:06:33 am »
ไม่ครับ

ที่ถูกต้อง คือ เปิดเมื่อไหว้ ปิดเมื่อลา

Penc

• Newbie
  • *
การตั้งศาลตี่จู้
« Reply #153 on: 18 ก.พ. , 2010, 08:57:30 am »
สวัสดีคะ อาจารย์

อยากรบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับการตั้งศาลตี่จู้หน่อยนะคะ

วันเดือนปีเกิดคุณพ่อ( เพราะเป็นเจ้าของบ้าน) นะคะ  จันทร์ 2 พ.ค. 2598 ปีมะแม เกิดที่กรุงเทพคะ

ที่บ้านหันทิศใต้นะคะ ด้านข้างของตัวบ้านด้านซ้ายจะเป็นบ่อปลาคาร์ฟทั้งหมดเลย และมีสะพานข้ามบ่อปลาไปบ้านหลังเล็ก ที่อยู่ขนานกันกับตัวบ้านใหญ่ คะ (ไม่รู้ว่าบ้านลักษณะนี้ฮวงจุ้ยไม่ดีหรือป่าวคะ? ถ้าไม่ดี วิธีแก้เคล็ดมั้ยคะ) หลังจากมีหลายคนบอกว่า ควรตั้งศาลพระภูมิ หรือศาลเจ้าที่ ให้บ้านอยู่ดีมีสุข เพราะที่บ้านไม่มีเลย ก็เลยอยากตั้งบ้าง แต่ไม่ทราบพิธีการตั้งเลย อาจารย์ช่วยแนะนำหน่อยได้มั้ยคะ

และจากลักษณะบ้าน ควรวางตี่จู้ไว้ตรงไหนคะ ถ้าวางใต้บันได ( บันได้หันออกนอกบ้าน ทิศใต้) จะได้มั้ยคะ อยู่ในบริเวณโต๊ะทานข้าว หรือถ้าเขยิบมาอีกหน่อย ก็ต้องอยู่ตรงแถวๆโต๊ะอาหารเลยนะคะ

ปล. ที่บ้านเป็นบิวอิน ที่วางจำกัดมากเลยคะ อยากวาดภาพให้ดูจังเลย  ;)

ขอบคุณคะ

« Last Edit: 19 ก.พ. , 2010, 12:10:50 am by fengshui »

fengshui

Re: การตั้งศาลตี่จู้
« Reply #154 on: 19 ก.พ. , 2010, 09:37:03 am »
ที่บ้านหันทิศใต้นะคะ ด้านข้างของตัวบ้านด้านซ้ายจะเป็นบ่อปลาคาร์ฟทั้งหมดเลย และมีสะพานข้ามบ่อปลาไปบ้านหลังเล็ก ที่อยู่ขนานกันกับตัวบ้านใหญ่ คะ (ไม่รู้ว่าบ้านลักษณะนี้ฮวงจุ้ยไม่ดีหรือป่าวคะ?

... ตอบไม่ได้ ไม่ทราบองศาที่แน่นอน

หลังจากมีหลายคนบอกว่า ควรตั้งศาลพระภูมิ หรือศาลเจ้าที่ ให้บ้านอยู่ดีมีสุข เพราะที่บ้านไม่มีเลย ก็เลยอยากตั้งบ้าง แต่ไม่ทราบพิธีการตั้งเลย อาจารย์ช่วยแนะนำหน่อยได้มั้ยคะ

... การตั้งต้องรู้องศาที่แน่นอนของบ้านก่อน เพื่อกำหนดบริเวณที่ตั้ง แล้วจึงไปกำหนดองศาของศาลเพื่อให้ตำแหน่งโชคลาภไปลงที่ประตู

แต่กรณีตี่จู้ จะตั้งกันในบ้าน
http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-tip-shrine-tee-chu.htm

ห้ามวางใต้บันได แต่จะวางที่ใดนั้น ต้องดูความเหมาะสมของพื้นที่และองศาบ้านที่แน่นอนครับ

somaph

• Newbie
  • *
การตั้งตี่จู้เอี้ย
« Reply #155 on: 05 เม.ย. , 2010, 08:16:44 am »
เรียนอาจารย์
บ้านผมวัดองศาด้วยจานวัดองศาจากเเดดได้หลังบ้านพิงทิศทิ่ว(29 องศา)  ผมตั้งใจจะตั้งตี่จู้เอี้ยที่ดาว 8   2  ประตูเข้าบ้านได้ดาว 5   8จุดที่ตั้งตี่จู้เอี้ยด้านหลังพิงบันได  ด้านบนตี่จู้เอี้ยเป็นห้องน้ำ ตรงโถส้วม ถ้าจะตั้งตี่จู้ที่จุดนี้จะได้หรือไม่ ถ้าผผมมีการดำเนินการดังนี้
1.ด้นหลังตี่จู้ที่พิงบันได ผมกั้นผนังระหว่างบับไดกับตี่จู้
2.ตีฝ้าปิดเนือจุดตั้งตี่จู้
3.ไม่ใช้ห้องน้ำชั้นสอง(จำเป็นหรือไม่)

ขอให้อาจารย์ชี้แนะด้วยครับ
ชาย

fengshui

Re: การตั้งตี่จู้เอี้ย
« Reply #156 on: 06 เม.ย. , 2010, 01:41:09 am »
คนละชั้นถือเป็นคนละอาณาจักร   เหมือนคุณอยู่ Condo จะไม่ทราบว่าด้านบนเป็นอะไร

แต่หากคุณติดใจกังวล แนะนำตู้พิงบันได แล้วตั้งตี่จู้หน้าตู้  ตำแหน่งตี่จู้ก็จะเลื่อนออกมาด้านหน้ามากขึ้น

จะดูเหมาะสม เรียบร้อยกว่าครับ

thunnalin

• Newbie
  • *
ย้ายตี่จูเอีย
« Reply #157 on: 21 มิ.ย. , 2010, 06:35:21 am »
 :)เดิมที่ตั้งตี่จูเอียอยู่ล็อคหลังของบ้าน แต่อยู่เหนือท่อน้ำทิ้ง และโต๊ะกินข้าวบังอยู่ เลยคิดอยากจะย้ายมาอยู่ตรงกลางบ้าน จะทำกำแพงให้ท่าน ขอคำแนะนำค่ะ ว่าจะทำเป็นตู้บิวอิน เหมือนเป็นกล่อง ด้านบนวางฮกลกซิ่วได้ และติดรูปรัชกาลที่5ได้ หรือทำเป็นแท่นไม้มีพนักพิงลักษณะรูปตัวเอลดีกว่ากันคะ

fengshui

Re: ย้ายตี่จูเอีย
« Reply #158 on: 22 มิ.ย. , 2010, 01:03:22 pm »
ถ้าอยู่ปกติสุข ไม่ควรย้าย เพราะไม่แน่ว่า ย้ายไปแล้วจะดีกว่า หรือแย่กว่าเดิม

ส่วนเรื่องด้านบนเหนือตี่จู้เป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์อื่น ๆ ได้ครับ

Bloybee

• Newbie
  • *
ฐานตั้งตี่จู้
« Reply #159 on: 31 ก.ค. , 2010, 02:57:50 am »

รบกวนสอบถามค่ะ กำลังจะย้ายตี่จู้และก่อฐานที่วางใหม่
อยากทราบว่าสามารถใช้กระเบื้องสีอื่นๆ นอกจากสีแดงได้มั้ยคะ
ถ้าได้ใช้สีอะไรได้บ้างคะ
เจ้าของบ้านเกิดวันอาทิตย์ ปีเถาะ
ขอบคุณมากค่ะ