ตอบปัญหา ฮวงจุ้ย ดวงจีน ฤกษ์ยาม โปรแกรม > ฮวงจุ้ย สิ่งศักดิ์สิทธิ์

รวมกระทู้ : เกี่ยวกับตี่จู้เอี้ย เจ้าที่จีน

<< < (28/35) > >>

Janthra:
เรียนถามอาจารย์ว่า เรื่องอัญเชิญพระประธานเข้าบ้านใหม่ และตั้งตี่จูเอี้ย จำเป็นต้องเป็นวันเดียวกันไหม ถ้าอัญเชิญพระประธานเข้าบ้านก่อน และค่อยตั้งตี่จูเอี้ยทีหลังจะได้ไหม อาจจะห่างกันเป็นอาทิตย์ หรือ เป็นเดือน
และกรณีที่มีพระประธานอยู่ที่บ้านปัจจุบันแล้ว จะอัญเชิญลงในวันพฤหัสได้หรือไหม เพราะเป็นวันครู ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
เล็ก

fengshui:
1. ควรเป็นวันเดียวกัน โดยเฉพาะกรณีใช้ฤกษ์ปลอดภัย
2. หากจะแยกตั้งเป็นคนละวัน ต้องดูฤกษ์แยกออกไป  และโดยทั่วไป จะตั้งตี่จู้ก่อน ( ให้เกียรติเจ้าที่ )
3. อัญเชิญลงต้องดูฤกษ์ต่างหากครับ ระบบของจีน ไม่ได้ดูแบบไทยครับ จะดูที่ทิศทางไม่ติดอสูรครับ

magic lunar:
เนื่องจากฝนตกหนัก น้ำเข้าบ้าน จึงต้องยกตึ่จู้ ไว้ที่อื่นก่อน จะตั้งตี่จู้ใหม่ต้องทำอย่างไรคะ องศาหลังบ้าน 296.7 เดิมตั้งตี่จู้ไว้ที่ ช่วง 8 3 หันหน้าไปที่ประตู (ทางเดินเข้า-ออก)
แต่เนื่องจากต้องทำเขื่อนหน้าบ้าน จะต้องยกตี่จู้ให้สูงเท่าไรค่ะ ขอรบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ ขอขอบพระคุณ

fengshui:
ยกฐานให้สูงกว่าเขื่อน

1. ยกออกจากที่เดิม หากไม่ได้ดูฤกษ์ ให้ล้างอาถรรพ์
2. จะตั้งใหม่ต้องดูฤกษ์

พิธีกรรม
1. จุดธูป 5 ดอก แจ้งเจ้าที่จะย้ายกลับไปอยู่ที่เดิม
2. เมื่อได้ฤกษ์ย้าย + ย้ายเสร็จ จุดธูป 5 ดอก + ของไหว้   

magic lunar:
การล้างอาถรรพ์ ใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้หรือไม่ แล้วค่อยดูฤกษ์ตั้งตี่จู้ได้หรือไม่  ถ้ายังไม่ได้ทำเขื่อน แต่จะยกตี่จู้ให้สูงขึ้นก่อน ได้หรือไม่คะ ???
จากหน้าบ้าน ถึงที่ตั้งตี่จู้ ลึกประมาณ 14 เมตร  ขอบพระคุณค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version