28 มี.ค. , 2024, 06:18:09 pm

Author Topic: ตี่จู้ แบบมีฐานรองกับไม่มีฐานตั้งกับพื้นเลยอันไหนดีกว่ากันค่ะ  (Read 9774 times)

arinya9

• Newbie
  • *
อยากเปลี่ยนตี่จู้ให้อากง ใหม่ค่ะอยากเปลี่ยนให้ใหม่ใหญ่กว่าเก่าหน่อยค่ะ แต่เดิมมีฐานรอง
แต่อยากถาม อาจาร์ยว่าแบบมีฐานรองกับไม่มีฐานรองอันไหนดีกว่ากันค่ะ
« Last Edit: 21 ก.พ. , 2011, 01:22:59 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
หากอยู่ลึกตั้งแต่ 8 เมตรขึ้นไป ยกฐานได้ 1 ขั้นครับ

arinya9

• Newbie
  • *
แล้วถ้าจะเปลี่ยนต้องทำพิธีอย่างไรบ้างค่ะ

arinya9

• Newbie
  • *
เรียนถามค่ะ แต่เดิมขนาดศาล 18ครึ่งx16 นิ้วค่ะ อยากเปลี่ยนให้อากงใหม่เป็น 24นิ้วx18ครึ่ง ฐานรองขนาด สูง 2 นิ้ว กว้าง 24นิ้ว ยาว 27 นิ้ว ขนาดที่บอกดีหรือเปล่าค่ะ ถ้าดีจะได้สั่งซื้อเลยค่ะ ฤกษ์ตั้งวันศุกร์ 4 มีนา ค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ร้านตี่จู้ส่วนใหญ่จะกำหนดมาตรวัดหลูปังมาเรียบร้อยแล้ว

ในทางปฏิบัติชมรมฯ ไม่ได้ให้ความสำคัญกับมาตรวัดนี้
ดังนั้น เลือกตามความพอใจ 

แต่อยากจะติงเล็กน้อย คือ ให้ดูขนาดให้ดี อย่าให้ใหญ่เกิน

ขนาดใหญ่ไม่ได้แปลว่าจะดีกว่า  ขนาดที่เหมาะสมจึงดีที่สุด